Chủ đề cho cuộc thi box ngữ văn – Bạn nghĩ gì?

T

thuy_078

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn thân mến!

Cuộc thi Cây bút trẻ lần 8, viết về mùa xuân khép lại với các giải trao cho các thí sinh xuất sắc nhất. Và đã để lại cho nhiều ấn tượng tốt.

Một năm nữa lại trôi qua. Event box văn lại được khởi động. Đây cũng là chặng đường cuối cùng của cuộc thi . Hứa hẹn nhiều điều thú vị và hấp dẫn.

Điều chúng tôi đang băn khoăn là những chủ đề của cuộc thi có làm các bạn hài lòng không? Nếu không các bạn nghĩ chúng tôi nên có những chủ đề như thế nào? Vì đây là chặng đường cuối cùng của năm 2011, nên BTC cân nhắc kĩ lưỡng về việc chọn một chủ đề ý nghĩa nhất.

Và đó cũng là lý do chúng tôi mở topic này. Chúng tôi cần ý kiến của các bạn.

Chủ đề cho cuộc thi box ngữ văn – Bạn nghĩ gì?

Last edited by a moderator:
G

girlbuon10594

Theo em thì nên chọn những chủ đề mang tính xã hội - kiểu đề mở

Thứ nhất là dễ viết
Thứ hai là phạm vi rộng, người viết cảm thấy không bị "gò bó"

"Chặng đường cuối đúng" - nghe tên khá hay, đa nghĩa:)

G

greenstar131

Em thích cái chủ đề là " Tương lai", bởi vì rất nhiều bạn bây giờ sống sung sướng, chưa bao giờ nghĩ đến tương lai sau này mình sẽ thế nào. Hãy thử để các bạn tưởng tượng cuộc sống tương lai của mình, bất kể ở thời điểm nào các bạn mong muốn, bất kể trong hoàn cảnh nào các bạn gặp phải và cách các bạn xử lý nếu gặp phải khó khăn ở 1 thời điểm có thể các bạn không bao giờ trải qua.
Thử xem thế nào;)

G

gioxanh

Chủ đề giản dị, bình thường.

Tình cảm giản dị luôn là những thứ dễ viết nhất :)

P/s: ai có thể thay cho em cái bình chọn được không? Box Văn mà dùng từ "lãng mạng" sao :-<

T

thuy_078

Chủ đề giản dị, bình thường.

Tình cảm giản dị luôn là những thứ dễ viết nhất :)

P/s: ai có thể thay cho em cái bình chọn được không? Box Văn mà dùng từ "lãng mạng" sao :-<
Thành thật xin lỗi là hồi nãy gấp quá nên ghi nhầm "lãng mạn" thành "lãng mạng"! Nhưng giờ mở bình chọn ko sửa được nên mong mọi người thông cảm! :|:|:|

Last edited by a moderator:
D

doigiaythuytinh

ĐIỀU QUÍ GIÁ NHẨT - Đấy là đề bài viết số 1 ở lớp của em năm 11 :))

* Em nghĩ, với đề này, người viết có thể thoải mái lựa chọn nội dung : điều quí giá nhất?Cách chọn đề tài có thể là một căn cứ chấm bài

* Với dạng đề như thế này, người viết có thể thể hiện bằng nhiều thể loại

* Nhắc nhở mọi người về những điều quí giá trong cuộc sống, giúp các bạn có cơ hội để CHỢT nhận ra những điều quí giá ẩn dưới lớp vỏ hết sức bình thường mà mình vô tình bỏ qua

C

congchualolem_b

Hình như chị Thuỷ nói CTB 9 là chặng đường cuối cùng đúng k ạ ?

M

minhtuan_94

Mình nghĩ rằng nên viết về chủ đề mang tính xã hội vì hiện nay vấn đề xã hội ngày càng được dư luận quan tâm rộng rãi.đặc biệt là sự kiện quần đảo trường sa hiện đang bị Trung Quốc đe doạ xâm chiếm quần đảo giàu tài nguyên này.Vừa để các bạn có thể viết một bài gì đó để thể hiện sự căm phẫn của nhân dan ta đối vơi hành động quá vô lí của TR và góp phần yêu Tổ quốc.

N

nhim_aon3

hj!em thích cái j đó về tương lai như chị cún! thích mơ mộng, tượng tửơng ra thế giới sau này nhưng không quá ảo so với hiện thực! chủ đề về tương lai và những ước mơ cũng hay đó chị

T

thuyhoa_nct

"Vì đây là chặng đường cuối cùng của năm 2011."

và đề tài là chặng đường cuối cùng. Liệu nó có gì liên quan?

Nó thực sự phù hợp với box văn, thực sự phù hợp khi viết về box Văn, nhưng đối với một cuộc thi như "Cây bút trẻ" - là cảm xúc thật, những tình cảm của mem, có những mem gắn bó với box , có những mem chỉ 1 đôi lần vào box văn chỉ để post mấy cái đề bài, thì liệu nó có phù hợp.

Và dù nó có không liên quan gì đi nữa, thì chủ đề này thực sự không hề khơi được nguồn cảm hứng gì với em khi đọc nó (Chặng đường cuối cùng). Thực sự là thế, không hề có một chút ý nghĩ gì khi đọc nó. (chủ quan).

Cuộc thi được tổ chức sau khi các sĩ tử đã thi xong phải ko ạ?

nếu đúng như thế thì có thể lấy 1 chủ đề gì đó liên quan hơn một tí về vấn đề đó.

G

greenstar131

"Vì đây là chặng đường cuối cùng của năm 2011."

và đề tài là chặng đường cuối cùng. Liệu nó có gì liên quan?

Nó thực sự phù hợp với box văn, thực sự phù hợp khi viết về box Văn, nhưng đối với một cuộc thi như "Cây bút trẻ" - là cảm xúc thật, những tình cảm của mem, có những mem gắn bó với box , có những mem chỉ 1 đôi lần vào box văn chỉ để post mấy cái đề bài, thì liệu nó có phù hợp.

Và dù nó có không liên quan gì đi nữa, thì chủ đề này thực sự không hề khơi được nguồn cảm hứng gì với em khi đọc nó (Chặng đường cuối cùng). Thực sự là thế, không hề có một chút ý nghĩ gì khi đọc nó. (chủ quan).

Cuộc thi được tổ chức sau khi các sĩ tử đã thi xong phải ko ạ?

nếu đúng như thế thì có thể lấy 1 chủ đề gì đó liên quan hơn một tí về vấn đề đó.
Thế thì chủ đề " tương lai" có vẻ ổn::))
@Nhím: Đúng là chồng nào vợ nấy:)) hiểu nhau quá=))

N

nhungpro_196

Theo em thì chủ đề nên đề cập đến những vấn đề của xã hội, của đời sống quanh chúng ta.
Nó dạng như các đề mở, đề nghị luận xã hội trong văn học vậy.

Em khá thích các đề dạng như "Em đã làm được gì cho những người thân của mình" hay "Những người xung quanh em cho em những suy nghĩ gì về cuộc sống"...

Hay như chủ đề tương lai mà mọi người đã đề cập ở trên. Nhưng tương lai không có nghĩa là thoát li thực tế, thoát li hiện tại, cứ mơ mộng hão huyền là xong. Chúng ta đang sống, đang học tập, đang rèn luyện không phải vì tương lai tốt đẹp của xã hội, của đất nước và rộng hơn là của loài Người sao?

Em thì chưa có được đề xuất gì cụ thể vì đầu óc em còn khá non kém và hạn hẹp :|
Nhưng mong chặng đường cuối cùng này sẽ thật thành công và để lại ý nghĩa sâu sắc :)

V

verylazy

mình nhất chủ đề xã hội là hay nhất
vì thời kì xã hội đang phát triển với tốc độ nhanh chóng thì cách sống cũng như quan điểm sống của nhiều người đặc biệt là giới trẻ cũng thay đổi ít nhiều. chính vì vậy có thêm rất nhiều những vấn đề mới nổi cộm lên như việc giới trẻ ít quan tâm đền việc giữ chuẩn mực đạo đức, hay việc xung đột giữa con cái và cha mẹ ngày càng nhiều ,thái độ hờ hững với những người xung quanh.....
đay cũng là cơ hội các bạn có thể bộc lộ quan điểm của mình về 1 vấn đê tùy thích nào đó mà ko bị gò bó bởi bất kì thứ gì

N

nhoc_bettyberry

Vẫn giữ nguyên ý kiến của em: "Sau khi vấp ngã"
Nhưng nếu chị nói "Chặng đường cuối cùng" và đây là cuộc thi cây bút trẻ lần cuối cùng thì em thấy thế là tốt rồi :M04:
Nhưng chủ đề đó hơi mơ hồ, trông khác lạ, nên lấy 1 chủ đề gần gũi :).

L

letrankhanhngoc

Mình nghĩ chặng đường cuối cùng khó có cảm xúc thật bởi bây h là những người trẻ, còn rất nhiều điều chưa thể khám phá hay trải qua, bao háo hức, tham vọng, nói đến chặng đường cuối cùng có lẽ vs riêng mình, mình nghĩ nó như 1 khoảng lặng của mỗi người khi nghĩ đến, và không phải bất cứ ai, bất cứ lúc nào cũng có thể nghĩ đến được. Ý kiến riêng của mình về chủ đề đó chính là gia đình và xã hội, gợi mở hơn

Top Bottom