Kỹ năng Chủ đề 23: Kỹ năng từ chối trong cuộc sống

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đôi khi trong cuộc sống bạn gặp phải những câu hỏi hay lời đề nghị mà khiến bản thân phải phân vân hay không muốn làm.:( Vậy thì phải từ chối ra sao vừa lịch sự mà họ có thể hiểu được ý định của mình? Hôm nay HMF sẽ cùng bạn tìm hiểu xem có những cách nào để từ chối trong cuộc sống hàng ngày nhé.

1. Giá trị của lời từ chối:

• Giúp bạn tránh được những đề nghị khó chịu hay bạn không thích
  • Khiến bản thân bạn không mất thời gian, bỏ bớt được những công việc yêu cầu quá sức trước thứ bạn không muốn
  • Tăng giá trị bản thân (đối phương sẽ không nghĩ bạn là người dễ dãi, nhờ gì cũng đồng ý)
  • Có thời gian để làm việc của bản thân trong cộng việc, tình cảm, ...
  • Tránh rủi ro công việc (nếu bản thân bạn không làm được)
  • Cho đối phương cơ hội tự làm việc của mình “Tự lực cánh sinh”

2. Cách từ chối:

Nên từ chối như thế nào để nhẹ nhàng và lịch sự nhất? ;)

• Nói rằng bản thân mình đã có việc phải làm hoặc đang/sẽ bận vào lúc ấy (cho đối phương hiểu mình đã có lịch hoặc không có thời gian)
  • Nói rằng mình có việc rất quan trọng lúc ấy (cho thấy bản thân không thể giúp họ được)
  • Xin họ thêm thời gian suy nghĩ thêm (nếu bạn đang phân vân về lời đề nghị ấy, nhưng vẫn theo hướng từ chối)
  • Đề nghị một người khác (khi bản thân biết mình không làm được nhưng vẫn muốn giúp thì nên sử dụng cách này)
  • Lấy tình trạng sức khỏe làm lí do từ chối
  • Nói rằng bản thân mình không có hoặc đã hết, đã mất (nếu đối phương xin/ vay/ mượn gì đó)

Xem đến đây thì bạn đã lựa chọn cho mình được cách làm thích hợp nhất nếu bản thân mình rơi vào những lúc như vậy chưa? Hãy cho chúng mình biết thêm ý kiến của bạn nhé.

:Tuzki10

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Mình sử dụng 1 trong số những cách trên trong mỗi hoàn cảnh, trường hợp nhất định. Nhưng ngược lại nếu vấn đề gì mình giúp được mình sẵn sàng giúp họ 1 cách nhiệt tình, hết mình mà k quan trọng việc mình có được họ cho lợi ích gì k. Hoặc đôi khi mình chủ động đưa ra lời đề nghị giúp đỡ họ trước khi đối phương ngỏ ý muốn nhờ. Vì vậy nếu TH mình có từ chối giúp đỡ họ thì họ cũng hiểu và thông cảm cho mình rằng mình đã cố gắng hoặc k có khả năng giúp.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Nói rằng bản thân mình đã có việc phải làm hoặc đang/sẽ bận vào lúc ấy (cho đối phương hiểu mình đã có lịch hoặc không có thời gian)
buck humble
Đề nghị một người khác (khi bản thân biết mình không làm được nhưng vẫn muốn giúp thì nên sử dụng cách này)
Nói rằng bản thân mình không có hoặc đã hết, đã mất (nếu đối phương xin/ vay/ mượn gì đó)
Cá nhân chị hay dùng 3 trường hợp này nhiều nhất. Nếu chị không giúp được thì chị sẽ từ chối ngay thời điểm đó luôn để đối phương tìm option khác và khỏi phải hy vọng hay chờ đợi. Tuy nhiên cũng phải nói khéo 1 tý để tránh bị mất lòng nhiều quá :D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
khi biết bản thân không thể giúp đc vì không có tgian, không có khả năng thì chị cũng sẽ nói thẳng với bạn mình.
nhưng khi giúp đc chị sẽ luôn sẵn sàng :D

• Love
Reactions: buck humble

Hawllire

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng mười 2019
219
865
96
Nam Định
THCS Hoàng Hoa Thám
Mình từng đọc một mẹo này khá hay, để tránh việc lòng tốt bị lợi dụng và bị người khác ỷ lại quá nhiều. Trong các môi trường như trường học, văn phòng, kí túc xá,... thì sẽ xảy ra việc bản thân cần giữ mối quan hệ tốt với tập thể, nhưng sẽ có vài cá nhân nhờ vả quá nhiều khiến bản thân cảm thấy bị đùn đẩy công việc.

Khi được nhờ vả, chúng ta có thể nói rằng bản thân đang bận chuyện này hoặc chuyện kia và sẽ giúp đối phương sau khi xong, đồng thời đề nghị đối phương nhắc mình vào một khoảng thời gian nào đó khác. Trường hợp đối phương quên nhắc, có nghĩa nó cũng không quan trọng lắm. Nếu nhắc thì chúng ta giúp. Việc làm như này khiến đối phương cảm thấy rằng mỗi khi nhờ vả chúng ta họ đều phải đợi, và phải nhớ nhắc chúng ta nên sẽ giảm tình huống bị lạm dụng lòng tốt hơn.

Top Bottom