English THCS Choose the best option

Sophie Vương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
7 Tháng chín 2017
905
1,133
189
18
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài này mình là rồi nhưng mình không chắc vì mệnh đề quan hệ mình còn yếu ạ
Mọi người xem giúp mình, mình sai câu nào vậy ạ?

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn
1A nha chị, câu này Mr.Tam là chủ ngữ nên không dùng who
5B nha chị, who là đại từ quan hệ chỉ người nên không dùng cho đồ vật đâu ạ
7 hình như là D
8D nha chị, why là đại từ chỉ nguyên nhân
9D, 10D vì nói về 1 địa điểm
11B vì Mr.Carter đóng vai trò tân ngữ
Chúc chị học tốt, mấy câu còn lại đúng nên em không ghi, chị xem lại câu 3 xíu tại em cũng không rõ là C hay D

• Like
Reactions: Pyrit

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Mình mạn phép sửa vài chỗ nhé , cảm ơn bạn ^^ :
Câu 1A . Bởi vì ở ô trống này ta cần một chủ ngữ chỉ người (nhằm giải thích rõ danh từ trước đó ( Mr.Tam )) vì bên cạnh ô trống là một động từ , mà đại từ quan hệ đứng làm chủ ngữ chỉ người là Who .
Câu 3D . Ở ô trống cần một đại diện cho tân ngữ chỉ người nên ta chọn That . Mình sẽ viết ra câu gốc để bạn dễ nhận biết vì sao ở ô trống này cần một đại diện cho tân ngữ chỉ người : She was probably the hardest working student . I've ever taught her. Ở đây bạn cũng có thể dùng Whom nhé . Và chung quy thì dùng That sẽ đúng hơn nhiều so với Who vì bạn có thể hiểu đây là một mệnh đề xác định .
"Mệnh đề xác định được dùng để bổ nghĩa cho danh từ đi trước nó, tức là làm chức năng định ngữ (không thể bỏ được). ... Mệnh đề quan hệ luôn đứng ngay sau danh từ mà nó bổ nghĩa. Mệnh đề quan hệ xác định chỉ cho người đọc biết chính xác về đối tượng (người, vật…) mà chúng ta đang nói đến trong câu" - Nguồn: tienganh365
Câu 5B .
The machine là danh từ chỉ vật nên bạn không thể dùng Who ở đây , bên cạnh đó ở ô trống này cần một đại diện cho tân ngữ chỉ vật ( The machine ) nên ta chọn Which .
Câu 7B . Ở câu này là danh từ chính là The date ( ngày ) chỉ cho thời gian thế nên ta chọn When . ( Ở cấu trúc chỉ thời gian bạn hãy cẩn thận nhé , đôi khi trong câu có cụm chỉ thời gian nhưng nó không phải là danh từ chính để bổ nghĩa cho nó , vì thế hãy hiểu nghĩa của câu bạn nhé ^^ )
Câu 8D . Câu này là mệnh đề quan hệ chỉ lý do ( The reason ) vì thế ta chọn Why.
Câu 9D. Để nhận biết câu này nên dùng Where hay Which thì bạn phải hiểu nghĩa của câu và tip của mình chính là thay nghĩa của hai Đại từ quan hệ này vào ô trống ( Where : nơi mà , Which : cái mà ( Hơi ngộ khi dịch nghĩa kiểu này nhỉ ^^' ) ) . Và câu này được hiểu theo nghĩa sau : Bộ phim được quay ở Chicago nơi mà những công viên hoang dã thì rộng hơn nhiều so với những công viên khác ở Kenya.
Câu 10D . Tương tự như câu 9 nhé . Câu được hiểu theo nghĩa sau : Chúng tôi đến nhà hàng Riveside nơi mà tôi đã ăn trưa với Henry một lần rồi.
Câu 11B . Ở đây ta cần một đại diện cho tân ngữ chỉ người ( Mr. Carter ) và mình sẽ viết nghĩa của câu và câu gốc cho bạn dễ hiểu hơn :
+ Câu gốc: Mr . Carter is very interested in our plan . I spoke to him on the phone last night.
+ Nghĩa của câu : Mr. Carter người mà tôi đã nói chuyện trên điện thoại tối qua thì rất hứng thú với kế hoạch của chúng tôi .
Plan (n) : kế hoạch
P/S : Ở đây mình sẽ để cho bạn link bài viết về lý thuyết mệnh đề quan hệ , bạn hãy đọc kĩ và hiểu rõ cách sử dụng của mỗi đại từ rồi áp dụng vào làm bài tập thêm nhé . Link bài : https://diendan.hocmai.vn/threads/menh-de-quan-he.761331/ .Ở các lời giải thích trên , nếu bạn có chỗ nào thắc mắc thì cứ việc hỏi nhé . Tụi mình sẽ cố gắng hỗ trợ bạn hết sức có thể . Chúc bạn học tốt ^^.

Top Bottom