Cuộc sống Chọn ngành

huyendung2903@gmail.com

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2018
85
16
26

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
  • Like
Reactions: Pyrit

phuongtiuthu

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2019
10
25
21
31
Bình Dương
dh binh duong
Chào cả nhà!
Mình đang học năm 2 ĐH Bình Dương chuyên ngành Kế toán. Mình đang rất phân vân không biết có nên đăng ký học thêm văn bằng 2 ngành ngôn ngữ Anh không.
Vì:
1, Kế toán bây giờ cũng nhiều. Mình muốn học thêm 1 ngành nữa với hi vọng ra trường nên không làm được ngành này thì xin ngành còn lại.
2, Mình nghĩ dù bất kỳ ngành nào nếu giỏi ngoại ngữ cơ hội xin việc cũng như khả năng phát triển sau này sẽ tốt hơn nhiều vì bây giờ dân trí ngày càng cao, nhu cầu về ngoại ngữ chắc cũng nhiều hơn
Tuy nhiên, mình đang có 1 số phân vân.
1, Văn bằng 2 khi xin việc có bị phân biệt không.
2, Cùng lúc theo học 2 chương trình liệu có vất quá không nhỉ. Cái này mình xin kinh nghiệm của những người từng học 2 hệ 1 lúc rồi nhé.
Mọi người cùng vào thảo luận và chia sẻ ý kiến, kinh nghiệm cùng mình nhé.

• Like
Reactions: VânHà.D

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Chào cả nhà!
Mình đang học năm 2 ĐH Bình Dương chuyên ngành Kế toán. Mình đang rất phân vân không biết có nên đăng ký học thêm văn bằng 2 ngành ngôn ngữ Anh không.
Vì:
1, Kế toán bây giờ cũng nhiều. Mình muốn học thêm 1 ngành nữa với hi vọng ra trường nên không làm được ngành này thì xin ngành còn lại.
2, Mình nghĩ dù bất kỳ ngành nào nếu giỏi ngoại ngữ cơ hội xin việc cũng như khả năng phát triển sau này sẽ tốt hơn nhiều vì bây giờ dân trí ngày càng cao, nhu cầu về ngoại ngữ chắc cũng nhiều hơn
2, Cùng lúc theo học 2 chương trình liệu có vất quá không nhỉ. Cái này mình xin kinh nghiệm của những người từng học 2 hệ 1 lúc rồi nhé.

Theo mình thì nên học thêm văn bằng 2 ngôn ngữ anh nhé. Vì bây giờ tiếng anh và tin học rất phổ biến. Bạn học kế toán mà có thêm tiếng anh thì rất tốt

," Văn bằng 2 khi xin việc có bị phân biệt không."
Không bạn nhé. Vì bây giờ có quy định mới là chỉ ghi tốt nghiệp cử nhân ngành nào thôi chứ không ghi hệ chính quy hay văn bằng 2 nữa nhé.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào cả nhà!
Vì:

Biết thêm 1 ngôn ngữ thì không bao giờ thừa, chỉ cần em hứng thú và nghiêm túc với nó thì nên học em ạ. Kiến thức kế toán đầu năm 2 cũng chưa nặng lắm nếu em có ý định học thêm văn bằng 2 thì có thể xem xét rồi học dần chứ để năm cuối mới bắt đầu học thêm văn bằng 2 thì vướng các môn chuyên ngành kế toán sẽ nặng hơn. Em tham khảo các anh chị đi trước về chương trình học ngôn ngữ Anh xem khả năng của em liệu có cân được hết không. Căn cứ vào lịch học thực tế kế toán của em và lịch học của văn bằng 2 xem có bị trùng lịch không? Năm cuối, lịch thực tập(chỗ thực tập) của em có xa chỗ học văn bằng 2 không, có bị trùng lịch không? Mặc dù có thể ra trường chúng ta không làm đúng chuyên ngành đã học nhưng ngành chính của em là kế toán thì em vẫn nên học chắc(học chuyên sâu) kiến thức kế toán, thuế, tin học văn phòng... đã. Nếu cảm thấy khả năng/thời gian dư ra thì em hãy đầu tư thêm những cái khác. Vì khi làm 1 việc em sẽ chuyên tâm hơn là cùng lúc làm 2 việc đúng không? Hoặc em có thể học văn bằng 2 sau khi đã kết thúc chương trình học kế toán cũng không sao mà. Kinh nghiệm của những người đi trước chỉ để vẽ lối cho em còn thực tế lực học của em như thế nào em mới là người biết rõ, từ đó rồi đưa ra quyết định cuối cùng em nhé.Chúc em luôn học tốt!

Top Bottom