Chọn lọc tự nhiên

T

thocon_hn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi đọc bài học thuyết tiến hoá của Dacuyn mình rất phân vân trước câu hỏi đâu là vai trò chính của chọn lọc tự nhiên theo Dacuyn và theo thuyết tiến hoá hiện đại
Các bạn giải thích rõ cho mình điểm này được không

L

lananh_vy_vp

-Thuyết Dacuyn:
Thực chất tác dụng của CLTN là sự phân hoá khả năng sống sót giữa các cá thể trong loài. Kết quả của chọn lọc tự nhiên là sự sống sót của những cá thể thích nghi nhất.
-Thuyết hiện đại:
Thực chất tác dụng của CLTN là phân hoá khả năng sinh sản giữa các cá thể trong quần thể. Kết quả của chọn lọc tự nhiên là sự sinh sản và phát triển ưu thế của những kiểu gen thích nghi.

M

mars.pipi

theo mình bạn lananh_vy_vp trả lời cho câu hỏi thực chất của qtr` CLTN. bạn chủ topic hỏi về vai trò CLTN.
ý kiến chủ quan của mình ( ko chắc lắm đâu, phần tiến hóa này dễ nhầm lấn lắm) thì vai trò của CLTN
+)theo Darwin: là nhân tố chính hình thành các đặc điểm thích nghi trên cơ thể sinh vật.
+)theo thuyết tiến hóa tổng hợp hiện đại: quy định chiều hướng và nhịp độ biến đổi thành phần kiểu gen của quần thể, định hướng quá trình tiến hoá. (đv tiến hóa nhỏ)

T

thocon_hn

Mình cũng nghĩ như thế song đọc qua mấy quyển sách thì mỗi sách ghi 1 kiểu nên 0 bít thế nào nữa

Top Bottom