cho mình phương pháp giải với cách giải mấy bài này nha!!!!!!!!!!

H

huyetcongtu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong một quần thể tự phối, tỉ lệ kiểu gen ở thế hệ xuất phát (P) là 100% Aa thì tỉ lệ kiểu gen AA ở thế hệ thứ 3 (F3) là:
Chọn câu trả lời đúng:
A. 75%
B. 50%
C. 37,5%
D. 43,75%

Cho cây F1 dị hợp tử lai phân tích được thế hệ lai phân li theo tỉ lệ:
7% cây quả tròn, hoa tím.
18% cây quả tròn hoa trắng.
43% cây quả dài, hoa tím.
32% cây quả dài, hoa trắng.
Biết rằng hoa tím trội hơn so với hoa trắng.Các tính trạng này chịu tác động của quy luật di truyền:
Chọn câu trả lời đúng:
A. Liên kết gen.

B. Tương tác gen.

C. Tương tác gen và hoán vị gen

D. Hoán vị gen.

Ở một quần thể thực vật, tại thế hệ mở đầu có 100% thể dị hợp (Aa). Qua tự thụ phấn thì tỉ lệ %Aa ở thế hệ thứ nhất, thứ hai lần lượt là:
Chọn câu trả lời đúng:
A. 75%; 25%.
B. 75%; 50%.
C. 50%; 25%.
D. 50%; 50% .

C

cukhoaithui

Trong một quần thể tự phối, tỉ lệ kiểu gen ở thế hệ xuất phát (P) là 100% Aa thì tỉ lệ kiểu gen AA ở thế hệ thứ 3 (F3) là:
Chọn câu trả lời đúng:
A. 75%
B. 50%
C. 37,5%
D. 43,75%
---> Với quần thể tự thụ phối thì SGK đã có công thức chung để tính tỷ lệ phân ly KG Đồng hợp và dị hợp như sau :
+ Qua n thế hệ tự phối,tỷ lệ KG dị hợp trong quần thể là (1/2)^n
+ Qua n thế hệ tự phối,tỷ lệ KG đồng hợp (bao gồm đồng hợp trội và đồng hợp lặn) trong quần thể là 1- (1/2)^n
---> Từ công thức trên thì ta tính đc tỷ lệ KG AA(đồng trội) ở thế hệ 3 là :
[1-(1/2)^3]/2 = 0,4375 =43,75% ---> Đáp án là D

Cho cây F1 dị hợp tử lai phân tích được thế hệ lai phân li theo tỉ lệ:
7% cây quả tròn, hoa tím.
18% cây quả tròn hoa trắng.
43% cây quả dài, hoa tím.
32% cây quả dài, hoa trắng.
Biết rằng hoa tím trội hơn so với hoa trắng.Các tính trạng này chịu tác động của quy luật di truyền:
Chọn câu trả lời đúng:
A. Liên kết gen.

B. Tương tác gen.

C. Tương tác gen và hoán vị gen

D. Hoán vị gen.
----> Câu này tui đã tính ra đc kết quả và đáp án,tuy nhiên vì muốn tham khảo thêm cách giải của những bạn khác nên xin bạn cho phép tui copy câu hỏi này vào topic "Tàng sinh các..." he :D Và nếu bạn muốn xem lời giải chi tiết ở câu này thì xin vào topic đó để tham khảo vì có thể sẽ có nhiều bạn có cách giải hay và ngắn gọn hơn tui :).Thanks bạn về câu hỏi này :) đường link vào topic "Tàng sinh các...." tui để ở dưới,rất mong nhận đc những câu hỏi hay của bạn :)
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=42632&page=26 <---- Wellcome to Tàng Sinh Các ^^

Ở một quần thể thực vật, tại thế hệ mở đầu có 100% thể dị hợp (Aa). Qua tự thụ phấn thì tỉ lệ %Aa ở thế hệ thứ nhất, thứ hai lần lượt là:
Chọn câu trả lời đúng:
A. 75%; 25%.
B. 75%; 50%.
C. 50%; 25%.
D. 50%; 50% .
----> Bài này tương tự bài đầu tui đã giải ở trên.Cũng áp dụng công thức như vậy ta sẽ tính đc :
+ Ở thế hệ 1 tỷ lệ KG dị hợp Aa trong quần thể là (1/2)^1 = 1/2 = 50%
+ Ở thế hệ 2 ...................................................(1/2)^2 = 1/4 = 25%
----> Đáp án là C

Last edited by a moderator:
Top Bottom