cho mình hỏi 1 chút về viết đồng phân

S

songlacquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

vd nè: có bao nhiêu đồng phân (kể cả đồng phân hình học) có cùng CTPT C5H10
A.12 B.10 C.9 D.8

cái mình hỏi ở đây là đề bài của mi bài viết đồng phân
ngày xưa cô mình bào phải viết đồng phân cấu tạo trước, rùi đến đồng phân hình học, rùi sau đó cộng 2 cái lại
nhưng mình thấy làm thế là thừa bởi vì dp cấu tạo sẽ trùng với dp hình học, vì dp hình học là dp cấu tạo khi xét trong kô gian mà.
ý kiến mọi người thế nào

B

bigmove

mình nghĩ có 11 đong phân . trong đó có 5 đồng phân xicloankan ,2 đòng phân hình học của pentan2 ,5 đông phân cấu tạo .còn mình thấy ý kiến của bạn đung thầy của minh cũng nói vậy chắc cô của bạn nói nhầm

S

songlacquan

bigmove said:
mình nghĩ có 11 đong phân . trong đó có 5 đồng phân xicloankan ,2 đòng phân hình học của pentan2 ,5 đông phân cấu tạo .còn mình thấy ý kiến của bạn đung thầy của minh cũng nói vậy chắc cô của bạn nói nhầm
bạn ơi, mình đếm mãi chỉ có 4 đồng phân vòng thôi
bạn kể tên các dp mà bạn đếm dc cho mình dc kô

B

bigmove

xiclopentan ,metylxiclobutan , etylxiclopropan , 12dimetylxiclopropan , 11dimetylxiclopropan
liệu có đồng phân cấu dạng của C5H10 không

R

rahimasu

songlacquan said:
bigmove said:
bạn ơi, mình đếm mãi chỉ có 4 đồng phân vòng thôi
bạn kể tên các dp mà bạn đếm dc cho mình dc kô

metyl xiclobutan
xiclo pentan
etyl xiclo propan
1,1 - dimetyl xiclo propan
1,2 - dimetyl xiclo propan

S

songlacquan

cám ơn các bạn nha, tóm lại là 11 dp hả?
có ai tìm dc cái thứ 12 kô

V

vipduongonline

Theo thầy mình dạy thì có cả đồng phân hình học của xiclo. Vòng 3 cạnh là "vị trí cứng nhắc" hai C,H ở hai đỉnh là 4 nhomas thế. Nhưng cái này hình như Phổ thông không tính.

B

bigmove

đấy là đồng phân quang học như thế thì phải có 13 đồng phân
sao bạn không xét thử đồng phân cấu dạng của C5H10 nữa

D

dustbin

Có tất cả 12 cái đồng phân, bao gồm cả đồng phân hình học (cis - trans) và đồng phân mạch Carbon!
Đúng chứ hả ?

B

bigmove

đông phân quang học theo địng nghĩa được gây ra bởi sự bất đối của các chât bởi sự có mặt nguyên tử C bất đối trong phân tử hữu nghĩa là C liên kết với 4 nguyên tử hoặc 4 nhom nguyên tử khác nhau xảy ra hoaatj tính quang học thể hiên ở chỗ các chất hữu cơ chứa một hoặc môt số nguyên
tử C bất đối có khả năng lam lệch mặt phăng dao động của ánh sáng bị phân cực
theo vipduongonline thì mình thấy đó là đồng phân quang hoc
đồng phân quang học và đồng phân hìng học đều thuộc đồng phân lập thể

H

hoanghaily

hiểu nôm na đồng phân quang học giống như bạn đưng soi gương được hình ảnh đối xứng nhưng không đông nhất với mình

S

songlacquan

dustbin said:
Có tất cả 12 cái đồng phân, bao gồm cả đồng phân hình học (cis - trans) và đồng phân mạch Carbon!
Đúng chứ hả ?
bác dustbin có phải bên vạtlysupham kô vậy ta, nick nghe quen quá
bác có vẻ làm đúng đáp án đó
làm ơn liệt kê các đồng phân mà bác tim dc cho bà con nghe được kô

Top Bottom