Cho em hỏi về oxit lưỡng tính

H

hoangtan2312

vậy bạn có biết thực chất của quá trình này ko:">, AlO2 là thực chất là chất gì, bạn đọc sách hoặc tự mình viết ra pt ION thử xem nhá :">
còn [tex]Ba(OH)_2[/tex]+[tex]Al(OH)_3[/tex]----> [tex]Ba(AlO_2)_2[/tex]+[tex]H_2O[/tex]

Last edited by a moderator:
E

everlastingtb91

Al(OH)3 + NaOH có người viết là NaAlO2, người viết là NaAl(OH)2, mong mọi người giải thich dùm em.
Nhân tiện cho em hỏi Ba(OH)2 + Al(OH)3 ra như thế nào
Cảm ơn mọi người nhiều

Bạn có thể ấn vào thank
Bạn viết công thức [TEX]NaAl(OH)_2[/TEX] là sai nó phải là [TEX]NaAl(OH)_4 [/TEX]
Hai ion [TEX]AlO_2[/TEX] với [TEX]Al(OH)_4[/TEX] thực chất như nhau, nó chỉ là 2 cách viết của sách cũ và mới. Sách mới như chúng ta đang học viết [TEX]Al(OH)_4^-[/TEX], còn sách cũ viết[TEX]AlO_2^-[/TEX].
ion [TEXAlO_2[/TEX] do axit [TEX]HAlO_2[/TEX] điện ly ra

vậy bạn có biết thực chất của quá trình này ko:">, AlO2 là thực chất là chất gì, bạn đọc sách hoặc tự mình viết ra pt ION thử xem nhá :">
còn [tex]Ba(OH)_2[/tex]+[tex]Al(OH)_3[/tex]----> [tex]Ba(AlO_2)_2[/tex]+[tex]H_2O[/tex]

Bạn nói thế tôi cũng ko hiểu lắm! Chủ topic ko biết thì mới hỏi mà

E

everlastingtb91

Cô giáo em vẫn dạy là ra NaAlO2 + H2O, còn nếu ra NaAl(OH)4 thì hông có nước

ùa ở chỗ bạn xài cách viết đó hả, chỗ mình vẫn xài cách cũ
Ô hay các bạn ko phải học sinh lớp 12 khoá 2006-2009 à! Nếu phải thì đề nghị mở lại sách giáo khoa HOÁ năng cao lớp 12 phần NHÔM(Al). Giờ viết [TEX]Al(OH)_4^-[/TEX] để tiện tính toán ,dễ viết pt hay tiện.... Cách cũ viết cũ[TEX]AlO_2^-[/TEX] chắc vẫn còn lưu luyến các bạn! Nếu tính muối có chứa ion[TEX]Al(OH)_4^-[/TEX] thì sẽ ra kết quả khác nhau nếu viết theo 2 cách nhưng thường thì bài tập ko bắt tính cái đó.

Top Bottom