Sử 9 Chiến tranh lạnh

Naru00

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2022
35
64
16
17
Nghệ An

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nếu các xu hướng phát triển của thế giới sau chiến tranh lạnh? Xu thế chung của thế giới sau Chiến tranh lạnh đã đặt ra thời cơ và thách thức gì đối với Việt Nam?
Naru00Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé

THẾ GIỚI SAU “CHIẾN TRANH LẠNH”
- Tình hình thế giới có những thay đổi lớn và phức tạp, phát triển theo các xu thế chính sau đây:
+ Một là, trật tự thế giới hai cực đã tan rã, trật tự thế giới mới đang trong quá trình hình thành và ngày càng theo xu thế đa cực với sự vươn lên của Mĩ, Liên minh châu Âu, Nhật Bản, Nga và Trung Quốc…
+ Hai là, các quốc gia đều điều chỉnh chiến lược phát triển, tập trung vào phát triển kinh tế, xây dựng sức mạnh thực sự của quốc gia.
+ Ba là, sự tan rã của Liên Xô tạo cho Mĩ có lợi thế tạm thời, Mĩ ra sức thiết lập trật tự thế giới “đơn cực” để làm bá chủ thế giới. Nhưng trong so sánh lực lượng giữa các cường quốc, Mĩ không dễ dàng thực hiện được tham vọng đó.
+ Bốn là, sau Chiến tranh lạnh, tuy hoà bình thế giới được củng cố, nhưng xung đột, tranh chấp và nội chiến lại xảy ra ở nhiều khu vực như bán đảo Bancăng, châu Phi và Trung Á.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại :TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Nếu các xu hướng phát triển của thế giới sau chiến tranh lạnh? Xu thế chung của thế giới sau Chiến tranh lạnh đã đặt ra thời cơ và thách thức gì đối với Việt Nam?
Naru00Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
  • Xu thế phát triển của thế giới sau chiến tranh lạnh:
    • Xu thế hòa hoãn, hòa dịu trong quan hệ quốc tế: hiện nay, các nước trên thế giới đều thực hiện nguyên tắc quan trọng trong quan hệ là bình đẳng, tôn trọng độc lập chủ quyền, giải quyết các tranh chấp, xung đột bằng thương lượng, đàm phán hòa bình.
    • Hình thành trật tự thế giới đa cực nhiều trung tâm: Hiện nay, thế giới đang phát triển theo nhiều con đường khác nhau, có nước phát triển theo con đường tư bản chủ nghĩa, có nước theo con đường xã hội chủ nghĩa.... Thế giới hình thành các trung tâm kinh tế tài chính cạnh tranh với nhau như Mĩ, Nhật, Tây Âu...
    • Các nước đều ra sức điều chỉnh chiến lược phát triển lấy kinh tế làm trọng điểm: Nhiều nước trên thế giới đề ra chiến lược phát triển kinh tế, nhiều tổ chức liên kết kinh tế khu vực được thành lập như EU, ASEAN, AU...
    • Tuy nhiên, nhiều khu vực còn diễn ra xung đột nội chiến: như xung đột tôn giáo, sắc tộc, tranh chấp biên giới, phong trào li khai, khủng bố..... còn diễn ra nhiều nước ở Trung Đông.....
=> Xu thế chung là hòa bình, ổn định, hợp tác và phát triển kinh tế. Đây vừa là thời cơ, vừa là thách thức giữa các dân tộc, trong đó có Việt Nam.
  • Thời cơ:
    • Có cơ hội thuận lợi trong việc xây dựng và phát triển đất nước, tăng cường hợp tác và tham gia các liên minh khu vực.
    • Tiếp thu những tiến bộ khoa học kĩ thuật của thế giới và khai thác nguồn đầu tư nước ngoài để rút ngắn thời gian xây dựng và phát triển đất nước.
  • Thách thức:
    • Việt Nam còn nhiều hạn chế, chịu sự cạnh tranh quyết liệt của thị trường thế giới, ...
    • Nếu nắm bắt được thời cơ thì kinh tế và xã hội đất nước phát triển, ngược lại thì sẽ bị tụt hậu về kinh tế, xã hội. Nếu nắm bắt được thời cơ nhưng không có đường lối, chính sách phù hợp thì sẽ đánh mất bản sắc văn hóa dân tộc.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại :TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom