Toán [Chia sẻ] Những gì mình rút ra sau năm đầu tiên ôn thi HSGQG

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,476
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các bạn!! Chắc hẳn trong số các bạn đang ở đây, thì có một số bạn có dự định tham gia vào kỳ thi học sinh giỏi Toán quốc gia - VMO (Vietnam Mathematics Olympiad). Và trong bài viết này mình sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm sau năm đầu tiên tham gia kỳ thi của mình. Bài viết của mình chỉ mang tính chất tham khảo nhé, vì tính ra năm vừa rồi mình cũng không hài lòng với kết quả của mình đâu :v

1. Xác định những dạng kiến thức có/không có trong kỳ thi VMO.
Trước khi đi đến quyết định đi vào con đường này, các bạn nên dành ra thời gian cân nhắc và tìm hiểu về kỳ thi này. Đây là kỳ thi mang tính quốc gia nên lượng kiến thức trong kỳ thi này khá là lớn, và có nhiều phần không thuộc chương trình THPT hiện hành. Vậy nên, trước khi tham gia các bạn nên cân nhắc về trình độ, mục tiêu của bản thân mình nhé.

2. Xác định điểm mạnh, điểm yếu của bản thân.
Điều này khá là quan trọng, bởi vì nó cần thiết cho việc tính toán chiến thuật trong kỳ thi. Các đề thi VMO các năm luôn có form đề khá là giống nhau, cho nên tối ưu thời gian dành cho các bài toán trong phòng thi là việc cần thiết.

3. Tạo lộ trình học
Các bạn nên tạo lộ trình học sao cho cân bằng các phân môn của mình, tránh bị lệch phân môn (như mình T_T). Dù gì thì đều tất cả vẫn hơn nhỉ :v

4. Tham khảo tài liệu từ nhiều nguồn khác nhau.
Nhiều nguồn khác nhau ở đây mình nói là cả tài liệu trong nước lần ngoài nước. Các bạn có thể thấy rằng là tài liệu giấy về kỳ thi VMO còn không quá nhiều, hầu hết các tài liệu đều ở trên mạng. Và đọc được tài liệu bằng Tiếng Anh là một lợi thế rất lớn nhé :v
Diễn đàn AoPs và Nhóm Hướng tới Olympic Toán VN (nhóm facebook) là 2 trang mình recommend nhé.

5. Không quá căng thẳng với kỳ thi
Đừng đặt nặng áp lực cho bản thân về kỳ thi này, bởi vì chung quy thì đây cũng chỉ là một sân chơi giao lưu thôi. Được giải thì vui mà không được giải cũng không nên buồn :v Tâm lỳ thoải mái giúp các bạn thể hiện tốt hơn trong kỳ thi.

Đây là những kinh nghiệm của mình sau năm đầu tiên tham dự kỳ thi. Mong rằng sau bài viết này các bạn có thể có những định hướng, kế hoạch mới cho bản thân nhé. Chúc các bạn đạt được kết quả tốt nhất trong các kỳ thi VMO sắp tới ^^

Top Bottom