Văn Chia sẻ kinh nghiệm học & ôn thi Ngữ văn

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, chắc cũng khá lâu rồi mình mới bắt đầu chia sẻ kinh nghiệm học và ôn thi Ngữ văn trở lại ý.

Để xem nào, về kinh nghiệm học văn có khá là nhiều khía cạnh khác nhau. Có thể kể đến thời gian học, đến cách chọn sách, đến phương pháp ghi chép, phương pháp hành văn, phương pháp học thuộc bài, v.v

Chà, khá là nhiều đấy nên thôi thì khi nào mình nhớ ra nhiều nhiều thì mình sẽ viết lên topic này cho các bạn. Hãy bấm theo dõi topic để cập nhật nha.

Vậy thì bây giờ bắt đầu nhé ^^

Đầu tiên, chúng ta có thể nói về cách để phân tích một tác phẩm sao cho có chiều sâu nhất nhé.

Để làm được điều này thì phải hiểu tác phẩm ấy một cách sâu sắc đã. Để hiểu tác phẩm một cách sâu sắc thì mọi người cần:

+ Chú ý nghe các thầy cô giảng bài
+ Chăm đọc các bài văn mẫu liên quan
+ Chăm ghi chú lại những ý chính đặc sắc về cả nội dung lẫn nghệ thuật
+ Chăm đặt các vấn đề liên quan để có thể hiểu tác phẩm ấy theo nhiều khía cạnh

Sau đó, nhớ là phải luyện tập câu từ để nâng cao khả năng phân tích tác phẩm:
+ Chăm đọc các bài văn mẫu của những bạn học sinh giỏi văn trong lớp cũng như các bạn giỏi văn mà em biết
+ Chăm ghi chú những câu văn hay, các ý diễn đạt mạch lạc, xuyên suốt từ những bài đã đọc qua vào 1 cuốn sổ tay (đây là 1 cách học hỏi từ các bạn giỏi đấy)
+ Chăm luyện tập các đề văn cũng như học hỏi cách để hình thành hệ thống luận điểm luận từ hướng dẫn giải ở các đề. Nếu không có hướng dẫn giải thì mọi người có thể đăng lên diễn đàn để nhờ giúp đỡ
+ Nên đọc các chuyên đề về lí luận văn học để trau dồi khả năng hành văn

Và điều cuối cùng cũng là quan trọng nhất là: Không biết thì hỏi, muốn giỏi phải học. Muốn học tốt thì phải nên lau chùi lăng kính cảm xúc từ trong chính tâm hồn mình. Bởi văn học là tấm gương phản chiếu tâm hồn.

Hì, nếu các bạn có câu hỏi về cách học tập về môn Văn thì các bạn cứ phản hồi vào topic này để mình giúp đỡ nhé ^^

• Like
Reactions: wyn.mai
Top Bottom