Ngoại ngữ Chia sẻ kĩ năng nghe nói để thi Học Sinh Giỏi Tiếng Anh

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Last edited:
  • Like
Reactions: Đỗ Hằng

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Cho em mấy kinh nghiệm để thi bài viết, nghe, nói để thứ 6 em chuẩn bị đi thi
@Nguyễn Như Tuyết @Phạm Dương @Dothihang1288dothihang
Thật ra 3 kĩ năng này đều phụ thuộc vào bản thân em mà, em phải rèn luyện nó thường xuyên thì mới có kết quả chứ không thể trong 1 chốc 1 lát là giỏi lên ngay được.
Writting thì em cần nắm rõ bố cục của một bài viết. Khi viết bài thì phải rõ ràng rành mạch, tự đặt ra các câu hỏi: What, where, when, who, why, how rồi trả lời những ý đó xoay xung quanh chủ đề của bài viết.
Về nói thì cũng hãy tư duy như em viết 1 bài luận vậy, cũng hãy tự đặt các câu hỏi và trả lời thôi
Nghe và nói thì nó là 2 skills bổ trợ cho nhau, em nghe tốt thì nói tốt, cũng như em phát âm chuẩn bị nghe được.

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Thật ra 3 kĩ năng này đều phụ thuộc vào bản thân em mà, em phải rèn luyện nó thường xuyên thì mới có kết quả chứ không thể trong 1 chốc 1 lát là giỏi lên ngay được.
Writting thì em cần nắm rõ bố cục của một bài viết. Khi viết bài thì phải rõ ràng rành mạch, tự đặt ra các câu hỏi: What, where, when, who, why, how rồi trả lời những ý đó xoay xung quanh chủ đề của bài viết.
Về nói thì cũng hãy tư duy như em viết 1 bài luận vậy, cũng hãy tự đặt các câu hỏi và trả lời thôi
Nghe và nói thì nó là 2 skills bổ trợ cho nhau, em nghe tốt thì nói tốt, cũng như em phát âm chuẩn bị nghe được.
em thì nghe cũng hơi khó nhớ từ nói hơi ngắc ngữ em hơi lo

tuananh982

Á quân kiên cường WC 2018
Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,033
694
Quảng Trị
THPT
Listening: Bạn đã luyện hết các quyển KET, PET, FCE chưa???
Writing: Bạn nên đọc nhiều bài mẫu để có vốn từ, nhưng cũng cần tạo ra màu sắc riêng của chính mình. Viết đúng yêu cầu số từ, bám vào cues nếu có.
Speaking:
- Phát âm trước tiên phải chuẩn. Ưu tiên sự rõ ràng, fluency, đừng nói quá nhanh.
- Khi nói cần phải biết mình đang nói gì, đừng để bị động.
- Bám vào cách tính điểm, nếu thi theo B1 thì hãy xem nhiều video về B1, B2 thì xem nhiều về B2. Nói quá "cao", dùng những từ quá học thuật có thể là một con dao hai lưỡi.

Nguyễn Như Tuyết

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2017
706
837
126
Bình Định
THCS Hoài Xuân
@Nguyễn Như Tuyết @Phạm Dương @Dothihang1288dothihang @YuuDuong
Đối với bài viết, nên viết cái dàn ra trước rồi hay viết bài văn. Chú ý mấy lỗi ngữ pháp. Kiểm tra lại bài cẩn thận.
Đối với nghe: Luyện nghe nhiều cho tai thính. Chậm còn hơn không. Bài nghe thường có nhiều dạng. Dạng nào cũng nên đọc qua đề trước. Để nếu trong trường hợp không nghe rõ thì có thể viết đại. Nói vui thế chứ đọc kĩ đề trước giúp mình xác định được bài nghe.
Đối với nói: phát âm của bạn đã chuẩn chưa? Nếu chưa thì luyện ngay đi. Khi nói cần xác định xem mình cần nói những gì. Nhẩm trong đầu rồi nói. Tự tin mà nói nhé. Không ai đánh mình đâu mà sợ mà run.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
@Nguyễn Như Tuyết @Phạm Dương @Dothihang1288dothihang @YuuDuong
Nếu bạn chán ngán mấy cái sách, đề luyện thì vẫn có cách nhé. Lên Youtube, tìm mấy video nào đó bằng tiếng Anh, nghe có thể bật phụ đề tiếng Anh, viết thì chém comment ở dưới (sợ sai ngữ pháp hay gì đó thì có thể dùng grammarly, không thì khi là "I'm sorry if there are any grammatical errors in this comment..."), nói thì tìm những cái video nào về imitation ấy. Ở Facebook thì bạn có thể tham gia vào nhóm The Language Nerds. để có gì thì hỏi :))

Top Bottom