Ngoại ngữ CHIA ĐỘNG TỪ SAU AS ?

roates

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
93
63
96
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lúc đọc truyện hay là các topic bằng tiếng anh em hay thấy người bản xứ họ chia động từ sau as thế này ạ:
ex1: She was helping the dragon enlarge the passageway, carving out the ceiling as it struggled upwards, towards the fresher air
ex2: Nevertheless, as they climbed higher and higher, London unfurling below them

As ở đây có nghĩa là trong khi đúng không ạ? Cho em hỏi là động từ vế sau as thì phải cùng dạng với vế trước hay là ở dạng Ving ạ? Hay cả hai cách chia đều được và có khác biệt không ạ?
Em cảm ơn ạ

nhatminh1472005

Banned
Banned
Thành viên
24 Tháng sáu 2017
643
411
101
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam
Lúc đọc truyện hay là các topic bằng tiếng anh em hay thấy người bản xứ họ chia động từ sau as thế này ạ:
ex1: She was helping the dragon enlarge the passageway, carving out the ceiling as it struggled upwards, towards the fresher air
ex2: Nevertheless, as they climbed higher and higher, London unfurling below them

As ở đây có nghĩa là trong khi đúng không ạ? Cho em hỏi là động từ vế sau as thì phải cùng dạng với vế trước hay là ở dạng Ving ạ? Hay cả hai cách chia đều được và có khác biệt không ạ?
Em cảm ơn ạ
As ở cả 2 VD đều là trong khi. Cái này dùng sẽ giống như when và while nhé. Còn tùy trường hợp nữa, bạn phải căn cứ vào cả nghĩa để chia cho thích hợp. Ngoài ra as còn có nghĩa là bởi vì nhé

Top Bottom