chỉ mình cách nhẩm nghiệm pt bậc 3 cái

Status
Không mở trả lời sau này.
S

siengnangnhe

bạn xem phương pháp chia hoocneCông dụng:

Dùng để chia một đa thức bậc n có dạng anxn + an-1xn-1 +…+a0 cho biểu thức (x-a)

Lợi dụng khả năng chia đa thức nhanh chóng, sõ đồ Hoc-ne thýờng được dùng nhiều nhất trong việc giải phýõng trình bậc 3 (hay bậc cao hõn), khi ta đã biết được một nghiệm của phýõng trình (đề cho hay tự nhẩm)

Cách chia:

Nếu không dùng sõ đồ hoc-ne, bạn vẫn có thể dùng phép chia đa thức bình thýờng đã học ở lớp 8 để thực hiện việc chia đa thức. Ngoài ra, nếu để ý kỹ, bạn sẽ khám phá ra một điều thú vị rằng sõ đồ Hoc-ne được hình thành từ cách chia đa thức kinh điển mà bạn đã học.

Giả sử ta có đa thức x3 + 2x2 – 5x -6. Bây giờ, ta muốn chia đa thức này cho biểu thức (x-2). Ta lần lýợt thực hiện các býớc sau:

Bạn lần lýợt viết các hệ số của đa thức lên một hàng ngang, và số a nằm bên trái, nhý hình vẽ sau:

Ở đây, có một lýu ý nhỏ: Vì bạn chia cho đa thức (x-2) nên số a là 2, nếu đa thức chia là (x+2) thì số a phải là -2 vì x+2 = x – (-2)

1 2 -5 -6

2

Bạn hãy nhớ câu thần chú: "Cắt đầu đem xuống". Vì số 1 đứng đầu, ta đem số 1 xuống hàng dýới:

1 2 -5 -6

2
1

Số 1 chạy xuống dýới, thấy số 2, liền chạy đến ôm số 2. Ta lấy 2*1. Hai đứa này ở chung vẫn thấy buồn, nên nó chạy lên hàng trên, kéo hệ số tiếp theo xuống. Bây giờ, ta có 2*1+2=4. Ta đem số 4 này xuống hàng dýới

1 2 -5 -6

2
1 4

Týõng tự, ta xem số a nhý một cô gái đẹp, mỗi số mới ở hàng dýới là một chàng trai. Mỗi chàng trai mới xuất hiện ở hàng dýới đều chạy đến ôm cô gái đẹp đó (số a, trong ví dụ này là số 2), rồi nhảy lên trên, cộng với hệ số trên để tạo thành một số mới ở hàng dýới. Cứ tiếp tục nhý thế cho đến số cuối cùng.

(4*2-5=3 à ta viết hệ số 3 ở hàng dýới)

1 2 -5 -6

2
1 4 3

(3*2-6=0)

1 2 -5 -6

2
1 4 3 0

Cuối cùng, ta có (x3 + 2x2 – 5x -6): (x-2) = (x2 + 4x + 3)

Hay: (x3 + 2x2 – 5x -6)= (x-2).(x2 + 4x + 3)

Bạn thấy rằng, đa thức thýõng sẽ có bậc nhỏ hõn đa thức bị chia là 1, vì đa thức thýõng nhân với biểu thức (x-a) sẽ ra biểu thức bị chia.

Bây giờ, giả sử đề yếu cầu giải phýõng trình bậc ba: x3 + 5x2 + 2x -8=0, ta làm nhý sau:
Cách 1: Bấm máy J
Cách 2: Ta thấy phương trình trên có 1 nghiệm x=1 (bạn thế x=1 vào biểu thức trên sẽ thấy nó =0). Sau khi nhẩm được nghiệm x=1, ta chia đa thức (x3 + 5x2 + 2x -8) cho (x-1). Dùng sõ đồ Horner để chia, các bạn sẽ được: x3 + 5x2 + 2x -8 = (x-1)(x2+6x+8). Bây giờ, ta chỉ việc giải phýõng trình bậc hai x2+6x+8=0, bạn sẽ dễ dàng tìm được 2 nghiệm còn lại là x2=-2 và x3=-4
Vậy, ta kết luận phương trình đã cho có 3 nghiệm:
x1 = 1; x2=-2, x3=-4
thử xem........
http://c.uploadanh.com/upload/0/782/0.235128001250921018.jpg đây là anh sơ đồ chia hooc ne

Last edited by a moderator:
T

tsukushi493

cái này bạn phải dùng lược đồ ooc le ( xem thêm sách nâng cao & phát triền toán 8) , ở đó hướng dẫn khá chi tiết đó, chứ bi giờ tớ nói xuông bạn cũng ko hỉu

C

con_cao_sa_mac

đấy là khi mình biết dc 1 nghiệm rồi thì sử dụng hooc ne đcj nhưng với những nghiệm cả 3 đều lẻ cả thì khó đấy

C

con_cao_sa_mac

những cái pt nghiệm cực lẻ như :
X3+3X2-9X-10=o
cái pt nè tớ nhẩm nghiệm mãi mà ko dc.nó lẻ lắm. giúp mình nha!

V

vhdaihoc

nhẩm làm cái gì?bạn nhấn máy tính ra, nếu ví dụ nghiệm là x=1 thì chia cả đa thức đó cho x-1

H

hocdung

Đây là phương pháp nhẩm nghiệm
đa thức sau
f(x)=aX^n+bX^(n-1)+.......+c
nếu f(x) có nghiệm hữu tỉ thì nó PHẢI có dạng m/n với m là ước của c, n là ước của a(cả ước âm)
Ta chỉ cần thử các số m/n là được còn nếu như nó không có nghiệm hữu tỉ (không có số m/n nào thỏa mãn) thì nó nghiệm vô tỉ trường hợp này rất ít khi xảy ra trong toán phổ thông

C

cryonmyhand

cho mình hỏi chút xíu nhé nếu muốn tách đa thức có dạng [TEX]\frac{1}{(x+D)(ax^2+bx+c)}[/TEX] thành 2 phân thức có mẫu lần lượt là (x+D) và ( [TEX]ax^2+bx+c)[/TEX] với a,b,c,D là hằng số thì phải làm như thế nào.?:confused:
Vd như tách câu này nhé :[TEX]\frac{1}{(x+1).(x^2-x+1)}[/TEX]

S

supergirl31

theo exp của t thì câu của bạn k tách đc vì tử số bậc 0 mà mẫu số tận bậc 3. ví dụ mẫu hơn tử 2 bậc thì tách đc.
nếu k nhẩm đc thì bạn làm cách đồng nhất hệ số như sau:

đặt 1/(ax+b)(cx+d)=A/(ax+b) + B/(cx+d) xong quy đồng mẫu số ,có A(cx+d)+B(ax+b)=1=0x+1 =>hệ : Ac+Ba=0 và Ad+Bb=1
giải hệ tìm A,B (a,b,c,d là hệ số cụ thể cho trước)

các trường hợp khác làm tương tự,nếu theo cách của t dễ dàng suy ra câu của bạn never tách đc:D

có gì k ổn pm t nha

B

bonoxofut

cho mình hỏi chút xíu nhé nếu muốn tách đa thức có dạng [TEX]\frac{1}{(x+D)(ax^2+bx+c)}[/TEX] thành 2 phân thức có mẫu lần lượt là (x+D) và ( [TEX]ax^2+bx+c)[/TEX] với a,b,c,D là hằng số thì phải làm như thế nào.?:confused:
Vd như tách câu này nhé :[TEX]\frac{1}{(x+1).(x^2-x+1)}[/TEX]

Để tách phân thức
gif.latex
thành tổng các phân thức.

• Đầu tiên ta chia đa thức A(x) cho Q(x) để được một phân thức thật sự, nghĩa là bậc tử bé hơn bậc mẫu:
    gif.latex

với
    gif.latex

• Tách Q(x) thành tích các đa thức bậc 1, và 2:
    gif.latex

• Cuối cùng là phân tích
    gif.latex
    thành:
    gif.latex

• Nhân lên, cân bằng hệ số, là ra. :D
-------------------------

Áp dụng vào bài của bạn, ta có: