Chỉ được hướng nghiệp khi ra trường đi làm

S

senvang24

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong sự nghiệp học, hướng nghiệp luôn đóng vai trò quan trọng trong từng trường, lớp học. Nhưng việc hướng nghiệp của các nhà trường lại đang không đi đúng bản chất. Vẫn nhiều trường chỉ mở lên buổi hướng nghiệp để cho có, hoặc chỉ tư vấn khối ngành, chọn trường cho phù hợp chứ lại không định hướng nghề cho học sinh. Việc hướng nghiệp còn nhiều bất cập gây ra những hệ lụy đáng tiếc.

Sinh viên ấp ủ ước mơ vào Đại học xong rồi lại vỡ mộng khi ra trường, ngơ ngác, tự ti vì đi xin việc không được nhận. Vào Đại học không có định hướng, theo lời khuyên của cha mẹ, các bạn sinh viên đang tự đánh mất thời gian, tiền bạc, công sức của mình và gia đình để kiếm về một tấm bằng đỏ, không có kinh nghiệm, kỹ năng là nguyên nhân dẫn đến con số báo động sinh viên thất nghiệp. Nhiều nhóm sinh viên lại chọn con đường học cao lên hoặc lại quay về học trung cấp để lấy thêm kinh nghiệm cho mình.

“Mình học ngành quản trị theo lời khuyên của bố mẹ nhưng giờ ra trường đã hơn 1 năm nhưng vẫn không tìm được việc, về quê làm tạm công việc nhẹ. Chán quá mình mới xin bố mẹ cho đi học trung cấp mầm non để được theo đúng ngành nghề mình thích” – N.T.Hà (cử nhân kinh tế) chia sẻ.

Chỉ khi ra trường các bạn sinh viên mới có điều kiện được học những kiến thức thực tế. Có lẽ đấy mới là thời điểm các bạn học thật sự. Áp lực cơm áo gạo tiền lúc này mới khiến các bạn suy nghĩ về con đường mình sẽ đi mà nếu như được hướng nghiệp trước đây, thì thực trạng này đã khác.

Top Bottom