Cây bút trẻ lần thứ 8 - Kết thúc một chặng đường

P

phamminhkhoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vậy là một chặng đường nửa của box văn và cũng là của forum đã đi qua - chặng đường năm 2010. Có nhiều buồn vui, có nhiều tiếng khóc và nhiều nụ cười, nhưng ở lại bền vững nhất, có lẽ là tình bè bạn giữa các member không phân biệt tuổi tác, trước sau.

Đưa mọi người đến gần nhau- còn gì gần gũi và cụ thể hơn thế ? Cuộc thi cây bút trẻ cũng đâu có nằm ngoài mục tiêu này

Không chỉ là một cuộc thi đánh giá khả năng, đây còn là cơ hội để các thí sinh chia sẻ và nhận lại sự chân thành. Những gì các bạn viết, những gì hằng gìn giữ và nâng niu, và rồi sẽ còn lại trong trái tim của nhiều người đọc, quen và không quen, như những kỷ niệm vui buồn, nhưng chắc chắn là khó quên.

Mình đôi khi cảm thấy ngượng ngùng khi cho điểm một bài viết. Nếu không vì lý do cuộc thi phải có người thắng cuộc, mình không ngại ngần cho các bạn điểm mười. Các bạn đều là người chiến thắng.

o0o

Không phải ngẫu nhiên mà trong văn chương hay xuất hiện khái niệm chân - thiện - và mĩ. Điều đó có nghĩa là: hãy viết thật lòng mình, sau đó mới xét đến tính thiện và cuối cùng mới là trau chuốt lời văn.

Meobachan rút khỏi cuộc thi, điều đó là đáng tiếc. Nhưng không nên thất vong: khi chưa thể viết thật lòng mình, chưa thể diễn tả được hết những cảm xúc trái ngược nhất của mình, thì tự thấy những bài mình viết như một cái gì lừa dối bản thân. Để can đảm đối mặt với những sóng gió nội tâm, luôn dữ dội hơn bão táp cuộc đời. Điều này không mấy ai dám nói.

Dù meobechan đã rút, và cũng không dám bàn chuyện đúng sai, nhưng chúng ta vẫn chờ ở em một sự trở lại, chắc chắn là hoàn thiện hơn.

"Không có chân, thì thiện còn chưa đạt được, nói gì đến mĩ ?"

o0o

Nhiều người hỏi tại sao bài của gioxanh lại được giải. Vì nó, dẫu không phải bài hay nhất, nhưng nó động đến những vấn đề mà nhiều người không thấy. Gioxanh không trải qua tháng năm gắn bó với Hà thành, thì làm sao thấy hết cái đẹp của Hà thành được ? Biết thế. Nhưng bài viết thu hút vì nó đi được vào cảm xúc được chôn chặt nhất của con người - quê hương. Đi thẳng và không quanh co lắt léo. Và tự nhiên gợi lên nhiều suy nghĩ.

Trước giờ mình đã đọc nhiều bài của hacxanh (dù có thể mình chưa quen bạn) và cảm xúc vẫn vậy. Không có gì thay đổi. Và tự nhiên không thể nói được điều gì cho rõ ràng, dù là khen hay chê? Có lẽ phải đọc một mình, nhất là trong một hoàn cảnh nào đấy, mới có thể dần tự cảm nhận được hết chăng ?

Những bài viết của puu và hongnhung_97 tựu chung không thực sự xuất sắc - nếu cũng bài đó mà một thầy cô ở trường chấm thì kết quả có thể sẽ khác. Nhưng đây không phải một cuộc kiểm - tra - văn - học và chúng ta không có trách nhiệm tổng kết điểm môn văn. Cá nhân, mình thích những bài này, vì nó khơi gợi lên những cảm xúc lạ. Đặc biệt là bài của puu. Có lẽ vì có gì đó gầngũi với mình hơn những bài viết khác chăng ?

Nếu mình được quyết định, thì sẽ còn nhiều bài khác nữa rất chân thực, mà mình có thể kể tên ra: đó là bài của acsimet_91, của riven, của roses_123, thienthan74....., hay gợi nhiều suy nghĩ phức tạp như của goldmoon.....Nhưng, có lẽ, sẽ để lần khác.

o0o

Cuộc sống là để sống, không phải để định nghĩa (Life is best to be lived and not to be conceptualized) . Một câu nói không liên quan nhưng lại có ý nghĩa. hãy thành thật với chính mình.

Không phải ngữ pháp, từ vựng làm nên một tác phẩm hay. Hãy nhìn cuộc sống này với thái độ chân thành hơn, sẽ thấy nhiều điều mới lạ.

Làm được điều đó, tất cả các bạn đều là người chiến thắng.

Tai nạn, mất mát, đau buồn, mừng tủi, hay cãi vã.... điều gì thực ra chẳng đáng bận tâm. Điều quan trọng là mỗi người chúng ta sẽ điền gì vào những khoảng trống của riêng mình.

Last edited by a moderator:
S

sonmoc

Cảm ơn BTC và BGK đã tổ chức 1 cuộc thi bổ ích và lí thú cho các Mem.

Rất thích các Mod Văn trong năm qua đã nỗ lực không ngừng với Big Show và đi tìm cây bút trẻ.

Chúc các bạn sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm sau CBT lần 8 và tổ chức những Show hay hơn nữa trong năm tới. Cố lên nha :x.

P/S : Big Show của tớ đâu ồy ??? Đề nghị tiếp tục đi nha, nhớ giọng Mc Gờ rin lắm đấy nhá. Hè hè :)

Top Bottom