English THPT Cấu trúc Because of

M. Lý

Học sinh
Thành viên
28 Tháng bảy 2019
126
37
36
21
Cần Thơ
HMF
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Because of transportation ------due to winter weather, some conference participants may arrive late.

(A) are delayed
(B) to delay
(C) delays
(D) had delayed

Đáp án của tác giả cho câu này là c. Giải thích: Chọn (C) vì sau because of + V-ing/cụm danh từ. Delays ở đây đóng vai trò là một danh từ trong cụm danh từ: transportation delays (việc trì hoãn giao thông).
Nhưng mình thấy câu A cũng đúng mà, câu này có thể diễn đạt ý bị động mà. Mọi người cho mình xin ý kiến với ạ.

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Because of transportation ------due to winter weather, some conference participants may arrive late.

(A) are delayed
(B) to delay
(C) delays
(D) had delayed

Đáp án của tác giả cho câu này là c. Giải thích: Chọn (C) vì sau because of + V-ing/cụm danh từ. Delays ở đây đóng vai trò là một danh từ trong cụm danh từ: transportation delays (việc trì hoãn giao thông).
Nhưng mình thấy câu A cũng đúng mà, câu này có thể diễn đạt ý bị động mà. Mọi người cho mình xin ý kiến với ạ.
M. Lýtheo ys kiến của mình
because+ving/n nên nếu chọn a thì nó ko phải N hay Ving nữa mà là 1 mệnh đề S+V rùi

World Hello

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2022
85
49
26
16
Hà Nội
Hà Nội

(A) are delayed
(B) to delay
(C) delays
(D) had delayed

M. LýThưa bạn,
- because + clause
- because of + sth
chỉ có 'because of transportation delays' hoặc 'because transportation is delayed' ở đây thôi.

kenji1903

Học sinh
Thành viên
27 Tháng hai 2023
58
116
21

(A) are delayed
(B) to delay
(C) delays
(D) had delayed

M. LýC đúng ạ
transportation delay là sự vận chuyển trễ, danh từ á. delay thêm "s" thì là số nhiều thui.

Còn nếu là Because thôi thì chọn A, chứ Because of thì khum thể A.

• Love
Reactions: b2c.manage
Top Bottom