Vật lí 11 Câu hỏi về tụ điện

passworkbest@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng tám 2018
1
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tích điện cho tụ điện C1, điện dung 20 μF, dưới hiệu điện thế 200 V. Sau đó nối tụ điện C1 với tụ điện C2, có điện dung 10 μF, chưa tích điện. Sử dụng định luật bảo toàn điện tích, hãy tính điện tích và hiệu điện thế giữa hai bản của mỗi tu điên sau khi nối với nhau.
............Bài này em ko hiểu tại sao đáp án lại ghép song song mà không phải là nối tiếp ạ........

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,621
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Tích điện cho tụ điện C1, điện dung 20 μF, dưới hiệu điện thế 200 V. Sau đó nối tụ điện C1 với tụ điện C2, có điện dung 10 μF, chưa tích điện. Sử dụng định luật bảo toàn điện tích, hãy tính điện tích và hiệu điện thế giữa hai bản của mỗi tu điên sau khi nối với nhau.
............Bài này em ko hiểu tại sao đáp án lại ghép song song mà không phải là nối tiếp ạ........
Khi cho 2 tụ nối với nhau thì các bản nối thành mạch kín nên các bản cùng nối với nhau sẽ tích điện cùng dấu. Đây là kiểu mắc song song nha.
Nối tiếp là các bản mắc với nhau phải tích điện trái dấu.
Mặc dù mình vẽ theo kiểu nối tiếp nhưng vì tích điện cùng dấu nên là cách mắc song song nha

Top Bottom