Câu hỏi TN THPT 2009 Môn Sinh(Chuẩn)

T

thiencodoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phát biểu nào sau đây là đúng khi nói về chọn lọc tự nhiên?
Chọn câu trả lời đúng:
A. Chọn lọc tự nhiên chống alen lặn sẽ loại bỏ hoàn toàn các alen lặn ra khỏi quần thể ngay cả khi ở trạng thái dị hợp.
B. Chọn lọc tự nhiên chống alen trội có thể nhanh chóng loại alen trội ra khỏi quần thể.
C. Chọn lọc tự nhiên chống alen lặn sẽ loại bỏ hoàn toàn các alen lặn ra khỏi quần thể ngay sau một thế hệ.
D. Chọn lọc tự nhiên đào thải alen lặn làm thay đổi tần số alen nhanh hơn so với trường hợp chọn lọc chống lại alen trội.

Đáp án cho là B , nhưng mình ko hiểu lắm :confused: . Ai có thể giải thích dùm mình với. Thanks nhiều :p

V

vuletrang

có thể hiểu nôm la như thế này ......vì alen trội biểu hiện ngay ra kiểu hình chính vì vậy mà nếu kiểu hình đó ko thích nghi với ĐK sống thì CLTN nhanh chóng đào thải ........còn alen lặn tồn tại ở trạng thái dị hợp nên ko bị loại bỏ ........
mà ở đây cậu có thể loại bỏ các đáp án đực ngay thui vì tất cả các câu còn lại đều rất vô lí .... nhớ nha các alen lặn sẽ ko bao jo bị loại bỏ hết vì chúng tồn tại ở trạng thái dị hợp <<< qua các thế hệ các alen lặn tồn tại ở trạng thái đồng hợp thì lúc đó sẽ bị loại bỏ nếu nó quy định KH ko thích nghi với đk sống >>>>>>>>
mình hỉu như thế nào thì nói như thế ...... nếu có sai sót j mình sẽ sửa sau .....hì

__________________________________________________________--

TÔI MUỐN LÀM VIỆC TẦM THƯỜNG ĐỂ TRỞ NÊN PHI THƯỜNG

Top Bottom