Câu hỏi liên quan thực vật

C

canhcutndk16a.

ai trả lời giúp mình với. Vì sao khi thu hoạch hoa quả, muốn bảo quản lâu cần để nơi thoáng khí ?. mình cảm ơn trc. :D
Mình đưa ra 1 giả thiất này, ko biết có đúng ko :p: Có thể là trong quá trình chín, trái cây đã thoát ra 1 lượng nhỏ khí etilen, khí etilen có tác dụng xúc tiến QT hô hấp của TB hoa quả và làm quả nhanh chín--> cần bảo quản nơi thoáng khí ;))

L

linh030294

ai trả lời giúp mình với. Vì sao khi thu hoạch hoa quả, muốn bảo quản lâu cần để nơi thoáng khí ?. mình cảm ơn trc.
(*) Mình nghĩ để nơi thoáng khí thì môi trường có độ ẩm , nhiệt độ thích hợp , ánh sáng , .......... rất thích hợp cho việc bảo quản để các loại hoa quả không bị hỏng :)

A

anhvodoi94

ai trả lời giúp mình với. Vì sao khi thu hoạch hoa quả, muốn bảo quản lâu cần để nơi thoáng khí ?. mình cảm ơn trc. :D

Theo mình , khi thu hoạch quả người ta muốn bảo quản :
+ Khi ở nơi thoáng khí , hoạt động hô hấp của quả được duy trì => quả tươi .
+ Nếu ở nơi thiếu khí , hoạt động hô hấp bị suy giảm thậm chí bị gián đoạn , gây ra hiện tượng thiếu O2 , thừa CO2 => Hô hấp của chúng chuyển sang phân giải kị khí , làm quả nhanh chóng bị hỏng .

L

lananh_vy_vp

Muốn bảo quản hoa quả thì phải giảm cường độ hô hấp để ko bị tiêu hao sản phẩm tích lũy chứ nhỉ:-/
Đồng ý với ý kiến của canhcut:x

A

anhvodoi94

Nhưng đây đâu phải hỏi cách bảo quản quả xanh với quả chín đâu nhỉ :-/

C

canhcutndk16a.

Nhưng đây đâu phải hỏi cách bảo quản quả xanh với quả chín đâu nhỉ :-/
Anh ới, nhưng có phải tất cả cá quả đều có mức độ chín như nhau đâu, dù 2 quả vẫn còn xanh nhưng sẽ có quả chín nhanh hơn chứ ( VD thế này cho dễ hiểu nhé: hai người cùng sinh năm 95, nhưng sẽ có người tròn 16 tuôi trước người kia^^)

N

nhoccon_sieuquay94

tớ nghĩ là : vì trong tế bào thực vật luôn có quá trình chuyen dổi vật chất và năng lượng . mà nhiệt độ,lương hơi nước, đọ thoáng khí ảnh hưởng dến tốc dộ của các quá trình này . vì vậy khi bảo quản quả thành tửng đống thì nhiệt độ cao làm cho quá trình chuyển hoá vật chất và năng lương diên ra nhanh và mạnh ----> quả chín nhanh và tao ra 1 lượng khí etilen, khí này khó thoát ra bên ngoài ( do không thoáng khí)----> làm cho số lượng quả này chín nhanh hơn

Top Bottom