Câu hỏi hóa vui- thực tế

P

pika

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tớ có 1 câu hỏi thực tế rất hay thê này nhé:
Tớ rót nươc sôi vào cốc. rồi thả 1 viên C sủi vào . do nươc sôi nê tớ chưa uống ngay. để điên chiều đi học về uống thì thấy đáy côc có 1 lớp vôi hóa mỏng.
mọi người thử giải thích nhé.??
gợi ý.có thể nguyên nhân nằm ở nước sôi??!!

O

onlyloveone

Ko biết thành phần của viên C đó có gì, giải thích sao đây. Lớp "vôi hóa mỏng" dưới đáy cốc đó là cái gì mới được chứ ?
Cậu pika nghĩ đó là do đâu ?

H

hoanghaily

làm sao bạn biết được đó là vôi chứ
đề nghị bạn giải thích rõ hơn

L

lemahu

mình nghĩ trong C sủi có CO2 nhưng làm gì có thêm chất gì để tạo kết tủa vì nước đun sôi đã bị làm mềm rùi còn đâu
hay nước nhà bạn nhiều cặn wá

L

leduchuy

chắc là nước nhà bạn có vấn đề hoặc C quá hạn sử dụng ! phải thử làm nhiều lần có kết quả nhưibanj nói thì bạn pót lại nha

V

vic4ever

Cái này mình nghe nói ở đâu rồi thì phải ! Trong viên sủi có muối CO32- và axit ở dạng rắn được nén lại. Khi cho vào nước sẽ tạo thành axit nên có khí bốc lên còn cặn đó chắc là CaCO3. Vậy muối CO32- chắc là CaCO3

T

tuancaodang

hay la nuoc ban la nuoc cung nhi trong qua trinh dun nong van con ion Ca kho tac dung voi C02 tao ra voi.kho biet giai thich vay dung kho nhi

N

nho12dmai

lemahu said:
mình nghĩ trong C sủi có CO2 nhưng làm gì có thêm chất gì để tạo kết tủa vì nước đun sôi đã bị làm mềm rùi còn đâu
hay nước nhà bạn nhiều cặn wá[/quot
hơi có lý
nhưng chưa chắc đã hết hoàn toàn
Va` tại sao là C sủi chứ không là cái khác
:?:

L

luhami

tui bit' rui` do trong C sủi có CaHCO3 nên khi cho nước sôi vào nhiệt phân sẽ ra CaCO3 nên co' hiện tượng 1 lớp vôi hóa mỏng đó.END

L

leduchoang

theo tôi vần đề ở đây là do nước.
vì khi đun sôi chỉ làm mềm đc nươc cứng vĩnh cửu mà thôi
còn nước cứng tạm thời thì sao?

Top Bottom