Câu hay cụm từ

C

conmuatuyet1994

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bà kon ui cho tui hỏi cái này với '' Những hạt mưa to và nặng'' có phải là một câu không hay đó chỉ là một cụm danh từ.Mình đang phân vân cái này quá đi mất tại vì nói nó thành câu cũng đúng mà nói nó chưa thành câu cũng không sai
:khi (204)::khi (204):

C

congchualolem_b

là câu mà bn, vì có cả chủ ngữ lẫn vị ngữ sẽ đc gọi là câu. Chủ ngữ : những hạt mưa và vị ngữ là :to và nặng :)

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

muốn xác định đc bn chỉ cần đặt câu hỏi là đc àh, hồi đó tớ cũng hay nhầm nhưng tập làm riết cũng quen :D

C

conmuatuyet1994

theo mình nghĩ thì nói nó là một cụm từ cũng không sai mà. Bởi tính từ trong cụm từ đó là : to, nặng bổ sung ý nghĩa cho danh từ chính là ''những hạt mưa'' mà. Cái này thì còn nhiều tranh cãi lắm, có người bảo nó là câu lại có người lại nói là cụm từ( các cô giáo dạy văn tranh cãi với nhau đó)

T

thienthandethuong_minigirl

theo mình thấy đây là một cụm danh từ thì có vẻ hợp lí hơn.vì nếu xem nó như 1 câu thì câu đó chưa đc hoàn chỉnh lắm,ko ai chỉ nói 1 câu như "những hạt mưa to và nặng" mà thường thêm bổ ngữ vào thì câu mới có ý nghĩa đầy đủ đc.do đó ta xem nó như 1 cụm danh từ

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

trong thực tế đâu phải tính từ nào bổ nghĩa cho danh từ cũng là cụm danh từ đâu, dựa vào tính chất của cụm từ ta xác định đc đó là cụm từ nhưng dựa vào câu thì đây là 1 câu,cụm từ thì chưa có nghĩa hòan chỉnh nhưng câu thì khác đó bn, và trong vd mà bn nói cũng có nghĩa, khi bn nói ng ta vẫn hiểu bn nói đến cái j mà, k cần bổ ngữ cũng đc, bổ ngữ chit là thành phần phụ làm tăng thêm nhịp điệu và độ hay của câu văn thôi

E

endlessstream

muốn xác định theo em nghĩ cứ cho nó vào ngữ cảnh là ra thôi. thí dụ nếu viết "Những hạt mưa to và nặng." không thì cũng thành một câu, nhưng cũng có thể biến nó thành một cụm từ như:"Những hạt mưa to và nặng cứ mải miết rơi.".

C

congchualolem_b

bn thêm bổ ngữ vào nhưng nó vẫn là câu chứ k phải cụm từ bn àh,bn góp phần làm rõ nghĩa hơn câu này chứ k phải chuyển nó thành cụm từ, theo tớ bản chất câu này là 1 câu hòan chỉnh và việc cho thêm bổ ngữ góp phần làm câu văn hay hơn và phù hợp với từng ngữ cảnh

S

seagirl_41119

đúng,tuỳ vào từng trường hợp mà xác định nó là câu hay cụm danh từ.Theo mình thì nó có thể là cả 2 giống như endlesstream nói

C

conmuatuyet1994

theo mình nghĩ thì cũng tuỳ hoàn cảnh mà xét xem '' những hạt mưa to và nặng'' có phải là câu hay cụm danh từ hay không

C

congchualolem_b

dĩ nhiên muốn hiểu đc câu phải dựa vào ngữ cảnh của bài văn,nhưng nếu xét độc lập thì tớ vẫn bảo vệ quan điểm của mình đó là câu hòan chỉnh

S

seagirl_41119

Thì đúng là xét riêng thui thì nó đc coi là một câu hoàn chỉnh vì có đủ cả chủ ngữ lẫn vị ngữ nhưng ta nên xét nó một cách toàn diện nhất

Top Bottom