Câu chuyện về 4 ngọn nến ( Help )

G

gamini_1906

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn đã ai đọc Câu chuyện về 4 ngọn nến chưa ?

Nếu chưa có thể tham khảo : http://svconggiao.net/showthread.php?11073-C%E2u-chuy%26%237879%3Bn-v%26%237873%3B-4-ng%26%237885%3Bn-n%26%237871%3Bn-!

Phiền mọi người giúp mình viết bàn hùng biện ( có lồng câu chuyện trên vào thân bài ) nói về việc giáo dục kỹ năng sống cho học sinh .
Nếu không chỉ cần phần mở đầu và phần kết cũng được ! :)
Cảm ơn nhiều @};-@};

T

thuyhoa17

Con người sinh ra đã được mặc định là phải sống để tồn tại. Cuộc sống muôn màu nhưng đã ai biết rằng sống thế nào cho tốt. Sống rất đơn giản, tôi giám kahwngr định là thế, nhưng SỐNG TỐT thì lại ko hề đơn giản.

Con người sinh ra ko phải là đã biết thế nào là điều hay lẽ phải ngay từ đầu. Sống là phải biết trải nghiệm và rút ra những bài học cho mình.
Học sinh cũng thế, việc học, bạn bè, thầy cô, việc trường lớp,... nhiều thứ khiến cho mỗi người học sinh phải biết cách làm sao để đối mặt. Nhưng làm sao để có thể là 1 học sinh có đầy đủ kĩ năng cho riêng mình.
Cuộc sống đòi hỏi chúng ta phải biết đối mặt với thử thách, kiên trò vượt qua nó để đi đến thành công.
NIỀM HI VỌNG nó ko được nhiều học sinh đặt lên hàng đầu trong cuộc sống của mình, nhưng bạn hãy nhớ rằng Niềm hi vọng nó không bao giờ mất đi trong mỗi con người, bởi nó đã tiềm ẩn trong chúng ta, chỉ là 1 người có biết vận dụng no hay ko mà thôi.
Có nhiều thứ sẽ mất đi như tình yêu - nay đầy mai vơi; niềm vui - nay còn mai mất,... ko ai có thể biết trước được, Nhưng có 1 điều mà các bạn nên nhớ là HI VỌNG luôn luôn tồn tại, và bạn hãy luôn nhwos đến nó mỗi khi bạn gặp niềm vui, hay nỗi buồn, nó đều có thể làm động lực cho chúng ta.
Tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy điều đó, qua 1 câu chuyện về 4 ngọn nến:
< đoạn này bạn có thể đưa câu chuyện đó vào ^^>

Khi bạn có ước mơ, bạn đừng vì 1 ý nghĩ tiêu cực mà từ bỏ nó. Ước mơ là thứ đẹp nhất mà mõi con người luôn cần để vươn lên (1 tí) để thoát khỏi hiện thực trước mắt, nó là 1 sự bay bổng đồng thời cũng là động lực .
Niềm hi vọng, bạn đã có nó, vậy thì hãy tiếp thêm vào ước mơ của bạn, bùng cháy ước mơ đó lên, và cố gắng thật nhiều để thực hện nó.
Bạn có mọi thứ tuoi đẹp trên đời nhưng 1 khi niềm hi vọng bị bạn giập tắt ở 1 nơi xa xôi, sâu thẳm trong tâm hồn bạn thì những thứ tốt đẹp mà bạn đang được nhận đó sẽ ko bao giờ có thể tồn tại mãi với bạn được đâu bạn ạ.
Tình yêu, tiền bạc, lòng trung thành,... 1 khi đã mất đi có thể bồi đắp lại qua từng ngày nhưng Niềm hi vọng 1 khi đã mất đi thì khó mà tìm lại được bạn ạ.
Ngọn lửa của Hy vọng sẽ luôn đi cùng các bạn suốt cuộc đời. Khi giữ được Hy vọng,chúng ta có thể thắp sáng lại ngọn lửa của Hòa Bình, Lòng Trung Thành và Tình Yêu!"
Đừng bao giờ từ bỏ con đường mà mình đã lựa chọn.
Hãy thắp sáng ngọn lửa HY VỌNG của mình và những người xung quanh bạn!
Luôn hi vọng, và bạn sẽ nhận thấy mọi thứ trên cuộc cống này thật đẹp.

Tớ làm đại, bạn coi thử nhé :)
Chúc bạn làm bài tốt.

P

pham_khanh_1995

chúng ta nên hiểu vấn đề này thế nào cho đúng để có thể vận dụng một cách phù hợp và đạt hiệu quả? Trước hết, kỹ năng sống (KNS) là gì?
Có rất nhiều quan điểm khác nhau, ở đây chỉ xin nêu ra một quan điểm có phần chi tiết, cụ thể nhất. Đó là, theo Tổ chức văn hóa, khoa học và giáo dục Liên hợp quốc (UNESCO), KNS gắn với 4 trụ cột của giáo dục: Học để biết gồm các kỹ năng tư duy như: tư duy phê phán, tư duy sáng tạo, ra quyết định, giải quyết vấn đề, nhận thức được hậu quả...; Học làm người gồm các kỹ năng cá nhân như: ứng phó với căng thẳng, kiểm soát cảm xúc, tự nhận thức, tự tin,...; Học để sống với người khác gồm các kỹ năng xã hội như: giao tiếp, thương lượng, tự khẳng định, hợp tác, làm việc theo nhóm, thể hiện sự cảm thông; Học để làm gồm kỹ năng thực hiện công việc và nhiệm vụ như: kỹ năng đặt mục tiêu, đảm nhận trách nhiệm,...
Từ đấy có thể thấy rằng KNS bao gồm một loạt các kỹ năng cụ thể, cần thiết cho cuộc sống hàng ngày của con người. Bản chất của KNS là kỹ năng tự quản lý bản thân và kỹ năng xã hội cần thiết để cá nhân tự lực trong cuộc sống, học tập và làm việc hiệu quả... Nói cách khác, KNS là khả năng làm chủ bản thân của mỗi con người, khả năng ứng xử phù hợp với những người khác và với xã hội, khả năng ứng phó trước các tình huống của cuộc sống.
KNS được hình thành thông qua một quá trình sống, rèn luyện, học tập trong gia đình, nhà trường và ngoài xã hội. Chính vì thế, KNS vừa có tính cá nhân, vừa có tính xã hội, chịu ảnh hưởng của gia đình, cộng đồng, dân tộc.

Top Bottom