Toán 9 Casio

nguyenduykhanhxt

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng một 2019
390
145
51
18
Quảng Trị
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Với phương trình bậc dưới này chắc chắn phương trình có ít nhất 1 cặp nghiệm sao cho tích và tổng của chúng là 2 số hữu tỉ. Chắc chắn thê. Mà mình làm hoài dõ mãi chỉ được 1 nghiệm thôi. Mọi ngyoiwf thử dò xem có nghiệm không rồi hướng dẫn mình cách dò ra nhiều nghiệm với.
Screenshot (307).png
Bài 4a nhé

Last edited by a moderator:

nguyenduykhanhxt

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng một 2019
390
145
51
18
Quảng Trị
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
tức là sao hả b? mình vẫn chưa hiểu?.
Nghĩa là mình làm trên máy tính dò được 2 nghiệm lưu vào 2 biến nhớ A và B, Mà AB và A+B đều là các số hữu tỉ. Khi đó phương trình phân tích thành nhân tử có 1 nhân tử là x^2-(A+B)x+(AB)
Cái này có theo định lí Viet đảo ý.
Mình tìm mãi chỉ được có 2 nghiệm thôi, không biết mình làm sai bước gì mà như thế.Bạn thử tìm xem có 4 nghiệm không
rồi chỉ mình cách bấm máy với

Quân (Chắc Chắn Thế)

Trùm vi phạm
Thành viên
18 Tháng chín 2017
1,266
2,329
261
19
Hà Nội
Trường Mần Non
Với pt bậc dưới này chắc chắn phương trình có ít nhất 1 cặp nghiệm sao cho tích và tổng của chúng là 2 số hữu tỉ. Chắc chắn thê. Mà mình lm hoài dõ mãi chỉ đc 2 nghiệm thôi. Mn thử dò xem có nghiệm ko r hd mình cách dò ra nhiều nghiệm với
View attachment 145627
Bài 4a nhé

pt này chỉ có 2 nghiệm thôi mà?
mà 2 nghiệm chả là 1 cặp nghiệm

Bangtanbomm

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
495
1,988
206
19
Du học sinh
Bangtan's Family
Nghĩa là mình lm trên máy tính dò đc 2 nghiệm lưu vào 2 biến nhớ A và B, Mà AB và A+B đều là các số hữu tỉ. Khi đó pt phân tích thành nhân tử có 1 nhân tử là x^2-(A+B)x+(AB)
Cái này có theo định lí Viet đảo ý.
Mình tìm mãi chỉ đc có 2 nghiệm thôi, ko biết mình lm sai bước gì mà như thế.Bạn thử tìm xem có 4 nghiệm ko
rồi chỉ mình cách bấm máy với
dạng này bấm máy không ăn thua đâu b. Với pt chỉ có 1 biến không căn thì nên phân tích đa thức thành nhân tử. Dạng mũ bốn này dùng delta tốt thì phân tích được.
Còn bài trên chỉ có 2 nghiệm thôi. lấy đâu 4 nghiệm :v

Bangtanbomm

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
495
1,988
206
19
Du học sinh
Bangtan's Family
mình nhầm mỉnh chỉ tìm đc 1 nghiệm thôi
bài này đừng dùng vi-et b ơi. Cứ phân tích đa thức thành nhân tử bằng delta ý. Chứ bậc 4 tnày nhẩm vi-et lâu lắm. Mà bậc 4 dùng delta cũng hơi mệt. Cứ phân tích đại như lời giải trên vì hệ số đjep

nguyenduykhanhxt

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng một 2019
390
145
51
18
Quảng Trị
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
bài này đừng dùng vi-et b ơi. Cứ phân tích đa thức thành nhân tử bằng delta ý. Chứ bậc 4 tnày nhẩm vi-et lâu lắm. Mà bậc 4 dùng delta cũng hơi mệt. Cứ phân tích đại như lời giải trên vì hệ số đjep
cái này dùng hệ số bất định cũng chết bạn ơi
mò ra cũng kiệt quệ:)

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
cái này dùng hệ số bất định cũng chết bạn ơi
mò ra cũng kiệt quệ:)
Nhưng có còn hơn không chứ bạn nhỉ, đi thi bỏ một câu dễ như thế này mất bao nhiêu điểm rồi đấy! Dùng hệ số bất định nếu hệ số của [TEX]x^4[/TEX] là 1 thì mò ra sẽ dễ hơn. Chứ delta hay Viete thì mất thời gian gấp đôi.

nguyenduykhanhxt

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng một 2019
390
145
51
18
Quảng Trị
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Nhưng có còn hơn không chứ bạn nhỉ, đi thi bỏ một câu dễ như thế này mất bao nhiêu điểm rồi đấy! Dùng hệ số bất định nếu hệ số của [TEX]x^4[/TEX] là 1 thì mò ra sẽ dễ hơn. Chứ delta hay Viete thì mất thời gian gấp đôi.
không vấn đề mình đang hỏi ở đây là lm sao dùng casio để tìm đc 2 nghiệm của pt, kể cả nghiệm xấu.

bạn thử dùng casio giải ra xem đc 2 nghiệm ko?
Chắc mình bị sai ở chỗ solve for x

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
không vấn đề mình đang hỏi ở đây là lm sao dùng casio để tìm đc 2 nghiệm của pt, kể cả nghiệm xấu.
bạn thử dùng casio giải ra xem đc 2 nghiệm ko?
Chắc mình bị sai ở chỗ solve for x
Với pt bậc 4, hiện tại chỉ có máy fx-580 là tự giải được thôi. Vì thế nên nếu đi thi bạn chịu khó ngồi dùng hệ số bất định để tách cái đã cho thành tích 2 đa thức bậc 2 hoặc 1 đa thức bậc nhất và 1 đa thức bậc 3. Khi đó việc giải về sau dễ dàng hơn nhiều.

nguyenduykhanhxt

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng một 2019
390
145
51
18
Quảng Trị
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Với pt bậc 4, hiện tại chỉ có máy fx-580 là tự giải được thôi. Vì thế nên nếu đi thi bạn chịu khó ngồi dùng hệ số bất định để tách cái đã cho thành tích 2 đa thức bậc 2 hoặc 1 đa thức bậc nhất và 1 đa thức bậc 3. Khi đó việc giải về sau dễ dàng hơn nhiều.
mục đích tìm 2 nghiệm của mình là đưa đa thức bậc 4 về tích của 2 đa thức bậc 2 đó bạn nạ!
giống như vầy nè
Screenshot (310).png

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Đây là kĩ năng casio mà ông anh dạy cho mình :p
Đầu tiên bạn chuyển toàn bộ pt qua vế trái, sau đó chọn mode 7 TABLE, nhập F(x) là vế trái của pt cần tính
Nhập xong, nhấn "=", khi máy hỏi start, bạn chọn -10, nhấn =, sau đó nó hỏi end, chọn 10, tiếp tục nhấn =, step chọn 1, sau đó = thêm lần nữa
Sau đó bạn kéo xuống rà cột F(x), coi nó đổi dấu ở khu vực nào, ví dụ bài này ta thấy cột F(x) đổi dấu khi x nằm giữa -3 và -2, như vậy ta đoán có 1 nghiệm x quanh quanh khoảng này, tiếp tục kéo xuống thấy F(x) đổi dấu lần nữa ở khu vực x giữa 0 và 1, ta đoán pt có thêm 1 nghiệm nữa ở đây
Xong, bấm mode 1 thoát ra, sử dụng tính năng SOLVE, nhập nguyên vế trái, sau đó shift-solve, khi nó hỏi SOLVE for X, thì lần 1 ta nhập đại 1 số nào đó ở khu vực từ -3 đến -2 (ví dụ -3), SOLVE lần 2 sẽ nhập 1 số ở khu vực giữa 0 và 1, đảm bảo nó sẽ ra đủ 2 nghiệm cho bạn :p

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Đây là kĩ năng casio mà ông anh dạy cho mình :p
Đầu tiên bạn chuyển toàn bộ pt qua vế trái, sau đó chọn mode 7 TABLE, nhập F(x) là vế trái của pt cần tính
Nhập xong, nhấn "=", khi máy hỏi start, bạn chọn -10, nhấn =, sau đó nó hỏi end, chọn 10, tiếp tục nhấn =, step chọn 1, sau đó = thêm lần nữa
Sau đó bạn kéo xuống rà cột F(x), coi nó đổi dấu ở khu vực nào, ví dụ bài này ta thấy cột F(x) đổi dấu khi x nằm giữa -3 và -2, như vậy ta đoán có 1 nghiệm x quanh quanh khoảng này, tiếp tục kéo xuống thấy F(x) đổi dấu lần nữa ở khu vực x giữa 0 và 1, ta đoán pt có thêm 1 nghiệm nữa ở đây
Xong, bấm mode 1 thoát ra, sử dụng tính năng SOLVE, nhập nguyên vế trái, sau đó shift-solve, khi nó hỏi SOLVE for X, thì lần 1 ta nhập đại 1 số nào đó ở khu vực từ -3 đến -2 (ví dụ -3), SOLVE lần 2 sẽ nhập 1 số ở khu vực giữa 0 và 1, đảm bảo nó sẽ ra đủ 2 nghiệm cho bạn :p
Chị ơi, nhưng em thấy sau khi nhập F(x) còn thấy g(x) nữa cơ ạ. Thế g(x) nhập cái gì ạ?
Nếu g(x) không nhập gì nó sẽ báo INSUFFICIENT MEM ạ.

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Chị ơi, nhưng em thấy sau khi nhập F(x) còn thấy g(x) nữa cơ ạ. Thế g(x) nhập cái gì ạ?
Nếu g(x) không nhập gì nó sẽ báo INSUFFICIENT MEM ạ.
G(x) bỏ nó đi bạn nhé, hình như cái này chỉ sử dụng cho thống kê thôi.
Bạn nhấn shift-mode, chọn phím đi xuống, chọn 5 (table), chọn 1 (f(x)) là ko còn G(x) nữa
Khi có G(x) thì ta chỉ được 19 khoảng trong bảng table, nếu cho nhiều giá trị hơn nó sẽ báo lỗi tràn bộ nhớ (như bạn dính ở trên)
Khi ko có G(x) thì được 29 khoảng trong bảng table, ko bị lỗi đó nữa

• Like
Reactions: mbappe2k5
Top Bottom