Cấp 3 nên chọn ban nào???

N

nguyentrinhlam

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Con tôi năm nay thi lên cấp 3 và cháu đõ Kim Liên(HN).Cháu nó phải chọn 1 trong các ban:
*Ban KHTN:Toán-Lý-Hóa-Sinh
*Ban Cơ bản A:Toán Lý Hóa
Tôi đang băn khoăn ko biết nên chọn ban nào,có người bảo KHTN học nâng cao hơn.Vậy tôi nên cho con tôi học ban nào là hợp lí?

N

ngay_hanh_phuc_rk

theo mình thì bạn nên chọn ban TN bởi vì theo mình thấy ban TN các môn toán lí hoá thì sẽ nâng cao hơn là ban cơ bản
ban TN thì nó sẽ học nâng cao ngoài sách nữa còn cơ bản thì không
theo mình bạn nên chọn giống mình học ban tự nhiên và hai buổi ak
thế thì tốt hơn bạn ạ hih
đó là ý kiến của mình
mong nó sẽ giúp bạn

H

hitomebore

Trước khi chọn ban A hay ban B cô (chú) hãy hỏi xem
con mình thích học gì đã, môn học đó có lợi ích gì cho
nghề nghiệp cũng như tương lai của bản thân hay không.
Hãy để cho con mình 1 lần quyết định tương lai xem sao?.
Thân!

P

perong9x

cháu chỉ thấy bảo chon khối A hay ban KHTN thui
mà chúa nghĩ nên chọn ban KHTN ạ;)

L

linhphoebe

chào cô ( chú ) ... theo cháu được biết thường thì khi thi đỗ vào 1 trường cấp 3 xong , nhà trường sẽ tổ chức ôn thi để chọn ban cho học sinh : có 2 ban : cơ bản và nâng cao : và dù cơ bản hay nâng cao thì vẫn phân theo khôi A,B,C,D.. học sinh cảm thấy mình yêu thích bộ môn nào thì đắng kí học ôn để thi phân loại vô khối môn đó : Điểm cao sẽ học chương trình nâng cao ,điểm ko được cao sẽ học ct căn bản . Còn trường hợp con của cô , nếu trường bắt phải chọn 1 trong 2 ban cơ bản và nâng cao thì theo cháu : cô coi khả năng của em có thể học tốt ở bên nâng cao ko ? [ vì ct học của bên nâng cao . mà đây lại là mấy môn tự nhiên nên khá là nặng và khó ] bắt buộc em nó phải nắm hầu hết các kiến thức căn bản. vì nếu ko nắm vững thì rất khó theo ban nâng cao , bởi ở đây thầy cô chỉ lướt qua phần cũ thôi , không đi sâu nữa đâu. và p? tiếp thu được ít nhất là 2/3 bài học ngay tại lớp ,Tuy nhiên cái hay ở đây là : học sinh được làm quen với rất nhiều dạng đề, bt , kiến thức ngoài sách , . Còn trường hợp cơ bản : học cơ bản , tức trọng tâm ở phần học này chú trọng phần kiến thức chính , ct căn bản thì có phần nhẹ nhàng hơn so với nâng cao, không cầu kì và phức tạp cho lắm ! ^^

.. Như trường cấp 3 cũ của cháu thì có 1 khối dành riêng cho những học sinh giỏi toàn diện [ mỗi lớp chỉ có độ 20-30 học sinh nhưng chất lượng rất cao , vì ai cũng rất giỏi , hs đó sau này khi thi DH thường đăng kí thi nhiều khối , tỉ lệ đậu Dh ở khối học này luôn là 100%] vì thế đầu vào cũng ngất ngưởng. Nếu trường của con cô theo học cũng có thì cô khuyên em nó nên cố gắng thi vào mà học , không phải băn khoăn về cơ bản hay nâng cao nữa vì dù ct nào thì cũng phải học .

Last edited by a moderator:
D

daoha.aof

Con tôi năm nay thi lên cấp 3 và cháu đõ Kim Liên(HN).Cháu nó phải chọn 1 trong các ban:
*Ban KHTN:Toán-Lý-Hóa-Sinh
*Ban Cơ bản A:Toán Lý Hóa
Tôi đang băn khoăn ko biết nên chọn ban nào,có người bảo KHTN học nâng cao hơn.Vậy tôi nên cho con tôi học ban nào là hợp lí?

Cái j cũng có 2 mặt nhưng cháu nghĩ nên chọn ban KHTN bác ạ. Học chuyên sâu và mở rộng hơn và cũng cần học nhiều hơn ạ. Như thê có lẽ tuwong lai sẽ rộng mở hơn ạ.:)

T

tinyangel302

cháu nghĩ cô nên cho con mình học ban tự nhiên.:Dban tự nhiên chương trình cao hơn

C

congchuateen258

cháu cũng bằng tuổi con bác nak
theo cháu bắc nên cho học bang khtn vì là chương trình nâng cao giúp bạn mở rộng hơn
cháu cũng theo bang đó ak
cháu thấy chương trình học cũng ko cao quá
chăm tí là ok mak

N

ngoc.huong182

theo cháu thì cô chú nên cho con mình lựa chọn theo ý thích trước thì tốt hơn.vì nó liên quan đến việc lựa chọn nghề nghiệp sau này của bạn ấy.nếu bạn còn phân vân giữa 2 ban trên thì cô chú nên chọn cho bạn ban khtn sẽ tốt hơn,vì học ban này bạn có thể thi đại học cả hai khối A và B sẽ thuận lợi hơn.Năm nay cháu cũng lên lớp 10 vừa rồi cũng đã đăng kí ban này.Nhưng học Tn có nặng hơn ban cơ bản một chút,nên phải lượng sức mình tránh tình trạng học quá nặng gây sút giảm kết quả học tập đấy ạ.

H

hardyboywwe

nên cho em nó chọn ban nào mà em nó yêu thích đi bác
chọn khối a KHTN có lợi hơn vì sẽ tiện cho em nó thi cả 2 khối A và B

P

phantrang97

cháu nghĩ nên chọn *Ban KHTN:Toán-Lý-Hóa-Sinh bởi vì có cả môn sinh nữa thì nếu sau này sẽ dễ thi cả khôi A B...

T

thelemontree10

Nếu con cô có khả năng học toán lý hóa thì cô hãy cho cháu học ban A. Từ ban A, mình có thể thi ban B hoặc D. Nhưng từ hai ban kia thì con cô không thể làm chuyện ngược lại.

Top Bottom