Văn 9 Cần làm gì để cuộc sống tốt đẹp hơn (Internet)

Longkhanh05@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
230
54
61
19
Quảng Trị
Tân Long
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn có thể viết cho mình 1 bài luận về chủ đề này không?
*dàn ý chi tiết:
Internet là gì, tác động 2 mặt của nó
dùng internet ntn để cuộc sống tốt đẹp hơn
mình nghĩ ra đc như vậy nhưng viết thành văn thì rất khó
nên các bạn giúp mình vs
:rongcon10:rongcon10:rongcon10

• Like
Reactions: nguyenduykhanhxt

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Các bạn có thể viết cho mình 1 bài luận về chủ đề này không?
*dàn ý chi tiết:
Internet là gì, tác động 2 mặt của nó
dùng internet ntn để cuộc sống tốt đẹp hơn
mình nghĩ ra đc như vậy nhưng viết thành văn thì rất khó
nên các bạn giúp mình vs
:rongcon10:rongcon10:rongcon10
Khi giải thích Internet là gì, bạn chỉ cần ghi khái quát theo ý hiểu của mình, không cần đi sâu vào các chi tiết kỹ thuật, việc này chắc bạn tự làm được ha. Bạn cũng nên nói tới lịch sử của Internet tiến hóa như thế nào (về số lượng người dùng, dịch vụ cung cấp trên ấy, vai trò trong những năm gần đây...) và cũng ngắn gọn thôi.

Về tác động 2 mặt của Internet mình sẽ gợi ý cho bạn những sự kiện sau để bạn tự tìm hiểu và viết tiếp. Tác động 2 mặt này là lên bản thân người dùng và lên toàn xã hội
  • Với sự bùng nổ của mạng xã hội, bắt đầu từ sau khoảng năm 2012-2013, Internet trở thành một trong những nguồn cung cấp tin tức quan trọng, vượt qua các kênh truyền hình, báo đài thông thường về tốc độ cập nhật tin tức. Minh chứng rõ nhất là trong các chương trình thời sự ngày nay, khá nhiều hình ảnh, video là do mọi người tự đăng lên Internet và gửi cho bên đài (hoặc đài xin phép sử dụng). Hay là trong thảm họa cháy rừng chưa từng có tiền lệ đang diễn ra ở Úc cũng như vậy.
  • Internet cũng lan tỏa nhiều phong trào lớn nhỏ khắp thế giới và được nhiều người hưởng ứng, thông qua các định dạng khác nhau như thông qua video người dùng đăng tải, thông qua meme, thông qua những người nổi tiếng, thông qua các trang gây quỹ...
  • Internet nâng cao tiếng nói của mỗi cá nhân. Mọi người đều có thể tham gia vào các cuộc tranh luận về những vấn đề đang xoay quanh cuộc sống chúng ta, chẳng hạn gần đây có biến đổi khí hậu, căng thẳng Mỹ-Iran, cử chỉ của giáo hoàng...; Thứ hai là Internet là công cụ hữu dụng để nền dân chủ mỗi quốc gia được đảm bảo. Năm ngoái là một năm của các cuộc biểu tình, tiêu biểu có biểu tình ở Hong Kong, Ấn Độ, phong trào #Fridaysforfuture nhằm thúc đẩy hành động chống lại biến đổi khí hậu, hay Mùa xuân Ả-rập năm 2011.
  • Tuy vậy thì Internet cũng chứa đựng rất nhiều tin giả, không kiểm chứng và mang lại hậu quả tai hại. Nhiều nhóm người cũng lợi dụng nền tảng này với mục đích xấu. Môi trường tranh luận trên Internet cũng cực kỳ độc hại.
  • Internet giúp lan tỏa nhiều hành động đẹp trong xã hội, cũng như giúp nhiều người khó khăn. Chẳng hạn như bạn có thể tìm hiểu về wholesomememes, gây quỹ cho những thảm họa tự nhiên, phong trào #metoo, phổ biến kiến thức về cộng đồng LGBT, sức khỏe tinh thần...
  • Internet cũng ươm mầm nhiều thói quen, suy nghĩ, phong trào xấu, cực đoan
  • Nhiều việc hy hữu cũng xảy ra nhờ Internet.
  • Internet giúp chúng ta dễ dàng hơn rất rất nhiều trong quá trình tự học hỏi tìm tòi, nhờ kho thông tin khổng lồ được cập nhật hàng ngày cũng như có thể dễ dàng liên lạc với những người mà mình muốn được sự trợ giúp. Rất nhiều người đã tự học lập trình, học nấu ăn, học thiết kế... nhờ Internet. Bạn tự lấy dẫn chứng về học sinh hiện nay đang sử dụng Internet để học tập như nào, mặt lợi và hại ra sao.
  • Internet mang lại thế giới giải trí đến gần hơn chúng ta. Ngày càng nhiều người đang chuyển sang dùng các dịch vụ streaming trực tuyến như Netflix, HBO GO, Youtube TV thay vì dùng dịch vụ truyền hình cáp truyền thống.
  • Internet đang là nguồn sống của khá nhiều người, chẳng hạn như các nhà sáng tạo nội dùng trên Youtube hay các influencers trên Instagram.

Một cách tiếp cận khác độc đáo hơn là bạn có thể tập trung vào một sự kiện đang diễn ra bây giờ và nêu lên vai trò mà Internet đóng trong sự kiện ấy. Về tác động đến bản thân, bạn có thể nói là bạn đang sử dụng Internet để tự tìm hiểu về sự kiện ấy, trang bị những kiến thức cần thiết.

Để sử dụng Internet tốt hơn thì:
  • Theo dõi (hoặc subscribe) những trang, kênh, diễn đàn... có những nội dung hữu ích để mình tự đầu tư phát triển cho bản thân. Tránh những trang có nội dung thiếu phù hợp, tiêu cực, dẫn dắt dư luận, cực đoan, cung cấp giải trí rẻ tiền,...
  • Kiểm soát thói quen, thời lượng sử dụng Internet của mình. Tìm hiểu và áp dụng các phương pháp tránh để Internet làm sao nhãng tới công việc và cuộc sống.
  • Tránh chia sẻ thông tin, dữ liệu riêng tư của bản thân lên mạng.
  • Tránh tham gia vào những cuộc tranh luận độc hại.
  • Chỉ tin tưởng vào những nguồn cung cấp thông tin đáng tin cậy và trung lập. Tự học cách kiểm chứng lại thông tin.
  • Cư xử thật tốt bụng với mọi người trên Internet giống như ở ngoài đời.
  • Sử dụng Internet làm công cụ để hỗ trợ cho các phong trào mà mình theo đuổi và ủng hộ. VD như chia sẻ về trang gây quỹ nào đó hay phổ biến kiến thức cho mọi người.
Mình gợi ý hơi chi tiết nhỉ :)) Bạn chọn lọc những ý tiêu biểu nhất, tự viết phần luận cứ và dẫn chứng, sắp xếp lại thành bài văn, đăng lên để mọi người xem và hỗ trợ chau chuốt bài nhé.

• Like
Reactions: Anh Tuấn Bùi
Top Bottom