Sử 9 cần gấp

ngia

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2022
41
23
21
Hà Nội
Nêu và phân tích những cái được và mất của VN khi kí Hiệp định Sơ bộ (6/3/1946)
tịch lamÝ nghĩa:
1. Tránh đc tình thế phải đối đầu trực tiếp vs nhiều kẻ thù cùng lúc
2. đẩy nhanh đc Trung Hoa Dân Quốc về nc, bớt đi 1 kẻ thù của CM
3. tiếp tục có thêm tgian để cbi mọi mặt cho cuộc kc lâu dài
4. thể hiện khát vọng và thiện chí hòa bình của Đảng và nd VN
HẠN CHẾ:
1. hiệp định sơ bộ chưa công nhận độc lập of nc VNDCCH, mới chỉ công nhận sự thống nhất of qgia
2. vs HĐSB, TD Pháp đc quyền đưa quân ra Bắc---> tiếp tục gây xung đột vũ trang ở Nam Bộ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nêu và phân tích những cái được và mất của VN khi kí Hiệp định Sơ bộ (6/3/1946)
tịch lamCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nội dung hiệp định Sơ Bộ 6/3/1946:
6/3/1946, Chủ tịch Hồ Chí Minh thay mặt chính phủ ký với đại diện Chính phủ Pháp bản hiệp định Sơ Bộ vs nội dung:
Pháp: Chính phủ Pháp công nhận nước Việt Nam dân chủ cộng hoà là 1 quốc gia tự do, có chính phủ, nghị viện quân đội và tài chính riêng nằm trong khối Liên Hiệp Pháp
Ta: Chính phủ Việt Nam thoả thuận cho 15000 quân Pháp ra Bắc thay Trung Hoa Dân Quốc và số quân này sẽ rút dần trong thời hạn 5 năm
2 bên: Ngừng bắn ngay ở Nam Bộ. Tạo điều kiện thuận lợi cho việc mở cuộc đàm phán ở Paris
• Khi kí hiệp định sơ bộ, chúng ta được những điểm sau:
+ Chính phủ Pháp công nhận nước Việt Nam dân chủ cộng hoà là 1 quốc gia tự do, có chính phủ, nghị viện quân đội và tài chính riêng nằm trong khối liên hiệp Pháp.
+ Khi Pháp đưa quân ra Bắc thay thế 20 vạn quân Tưởng, đồng nghĩa với việc ta đã đuổi được 1 kẻ thù về nước, tránh việc đối mặt trực tiếp với 2 kẻ thù xâm lược.
+ Ta có thêm thời gian chuẩn bị lực lượng kháng chiến lâu dài.
+ Sau khi kí hiệp định Sơ Bộ, ngày 9/3/1946, Ban Thường vụ Trung ương Đảng ra Chỉ thị Hòa để tiến:
- Khẳng định đây là thắng lợi bước đầu, là giải pháp mang tính tình thế của Đảng.
- Ta cần tận dụng thời gian hòa hoãn để tiếp tục xây dựng thực lực để mau tiến tới giành độc lập hoàn toàn.
=> Chỉ thị giải thích lý do ký Hiệp định hòa với Pháp để tránh tình thế bất lợi cho ta (Tránh cùng lúc phải chiến đấu với nhiều lực lượng phản động).
=> Hiệp định Sơ bộ chỉ là thoả thuận tạm thời, quan hệ giữa hai nước phải do một hiệp định chính thức quy định.
• Điều chúng ta mất:
+ Nhân nhượng cho Pháp 1 số quyền lợi về kinh tế để đi đến kí kết Hiệp định Sơ bộ: Điều đó được thể hiện trong chỉ thị tình hình và chủ trương ngày 3-3-1946:
- "Vấn đề lúc này, không phải là muốn hay không muốn đánh. Vấn đề là biết mình biết người, nhận một cách khách quan những điều kiện lời lãi trong nước và ngoài nước mà chủ trương cho đúng”.
- Chủ trương tạm thời hòa với Pháp, nhân nhượng về lợi ích kinh tế, nhưng đòi Pháp phải kí hết hiệp định Sơ Bộ.
+ Hiệp định mới chỉ công nhận sự thống nhất chứ chưa công nhận nền độc lập của đất nước ta.
+ Pháp được đưa 15000 quân Pháp ra Bắc thay Trung Hoa Dân Quốc và số quân này sẽ rút dần trong thời hạn 5 năm. Đây được xem là quả bom nổ chậm, khi mà Pháp vẫn có những hành động khiêu khích, gây chiến sau khi hiệp định được kí kết...
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited by a moderator:
Top Bottom