Cuộc sống Cảm ơn vì đã đọc!

cậu bé chou che

Học sinh mới
5 Tháng mười 2023
6
3
6
15
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạo này mình chán bản thân cực kỳ ý, cứ trì hoãn suốt. Chuẩn bị quyết tâm học chăm chỉ nhưng khi thấy bài toán hơi khó lại bỏ, bỏ không chỉ 5-10 phút mà dành hàng giờ đồng hồ để làm việc khác rồi khi quay lại thì bài tập vẫn còn dang dở:( mình biết như thế là không tốt nhưng không có động lực để tiếp tục í. Sau mỗi lần như thế mình lại tự dằn vặt bản thân, stress, căng thẳng. Cũng là cuối cấp rồi và mình cũng đang ôn thi hsg tỉnh nhưng nếu tình trạng này cứ diễn ra thì chắc toangg luôn. Bây giờ mình không biết làm sao để thoát khỏi "nó" dù đã quyết tâm lắm lắm rồi nhưng cũng chỉ được ngày một ngày hai, mỗi ngày trung bình tính ra mình đã lãng phí hơn 5h đồng hồ cho việc ko quan trọng như lướt mxh và...lướt web :))
(đây là nơi giải tỏa phiền não, tâm sự của mình thui nhưng nếu ai đó đọc được thì hãy cho mình ít lời khuyên với nhé=33)

_. ._ _..

Học sinh
Thành viên
13 Tháng một 2022
42
24
31
17
Thái Bình
Bạn thử off mxh một tuần xem vì việc bạn bị cuốn vào mxh là điều không tránh được (các công ty họ muốn thế vì lợi nhuận của họ :v)
Mà trong một tuần ko có mxh thì cuộc sống hàng ngày của bạn cũng ko thay đổi nhiều đâu (vì cả ngày toàn đi học hết rồi lmao :v) và những thời gian rảnh bạn nên đọc sách hoặc tập thể thao để tăng cường sức khoẻ của mình cho tốt hơn.
Với lại bạn cũng nên đầu tư nhiều cho sở thích cá nhân về nghệ thuật hơn vì nó sẽ khiến cuộc sống của bạn ý nghĩa hơn nhiều so việc chìm đắm trong sự “bóc lột” của mxh (hơi dark tí nhưng nó là sự thật :v)
Và điều cuối cùng cũng rất quan trọng đó là giấc ngủ, bạn nên điều chỉnh thời gian hợp lý sao cho đầu óc thoải mái nhất có thể thì sẽ tốt hơn.
Bonus: Điều mình nghĩ là quan trọng nhất quyết định bạn có thành công hay không là việc bạn có thực hiện dứt khoát hay không nên chúc mọi điều tốt đẹp nhất sẽ đến với bạn nhá <3

cậu bé chou che

Học sinh mới
5 Tháng mười 2023
6
3
6
15
Nghệ An
Bạn thử off mxh một tuần xem vì việc bạn bị cuốn vào mxh là điều không tránh được (các công ty họ muốn thế vì lợi nhuận của họ :v)
Mà trong một tuần ko có mxh thì cuộc sống hàng ngày của bạn cũng ko thay đổi nhiều đâu (vì cả ngày toàn đi học hết rồi lmao :v) và những thời gian rảnh bạn nên đọc sách hoặc tập thể thao để tăng cường sức khoẻ của mình cho tốt hơn.
Với lại bạn cũng nên đầu tư nhiều cho sở thích cá nhân về nghệ thuật hơn vì nó sẽ khiến cuộc sống của bạn ý nghĩa hơn nhiều so việc chìm đắm trong sự “bóc lột” của mxh (hơi dark tí nhưng nó là sự thật :v)
Và điều cuối cùng cũng rất quan trọng đó là giấc ngủ, bạn nên điều chỉnh thời gian hợp lý sao cho đầu óc thoải mái nhất có thể thì sẽ tốt hơn.
Bonus: Điều mình nghĩ là quan trọng nhất quyết định bạn có thành công hay không là việc bạn có thực hiện dứt khoát hay không nên chúc mọi điều tốt đẹp nhất sẽ đến với bạn nhá <3
_. ._ _..Cảm ơn bạn nhé! Mình tưởng diễn đàn này không mấy ai vào nữa nhưng đc bạn cho lời khuyên cũng cảm động phết hehe. Thật ra mình cũng đã tìm cách off mxh nhiều lần rồi. Ban đầu mình cũng có "nghiện" tiktok, insta í, xong mình cũng xóa vì thấy nó "hút" mình ghê quá , và bh thì mình đã ít xem chúng hơn rồi( khoảng 1 tháng vào 1-2 lần). Nhưng youtube với fb thì chịu luôn :)) không tài nào bỏ được, fb mình cũng ít dùng hơn nhưng youtube thì vào thấy vd nào mình cũng vào coi, rồi nó còn có mấy vd short nữa chứ :> haizz không biết bạn có cách nào giúp mình bỏ được yt k huhu

Last edited:

_. ._ _..

Học sinh
Thành viên
13 Tháng một 2022
42
24
31
17
Thái Bình
Cảm ơn bạn nhé! Mình tưởng diễn đàn này không mấy ai vào nữa nhưng đc bạn cho lời khuyên cũng cảm động phết hehe. Thật ra mình cũng đã tìm cách off mxh nhiều lần rồi. Ban đầu mình cũng có "nghiện" tiktok, insta í, xong mình cũng xóa vì thấy nó "hút" mình ghê quá nên xóa 1 thời gian, và bh thì mình đã ít xem chúng hơn rồi( khoảng 1 tháng vào 1-2 lần). Nhưng youtube với fb thì chịu luôn :)) không tài nào bỏ được, fb mình cũng ít dùng hơn nhưng youtube thì vào thấy vd nào mình cũng vào coi, rồi nó còn có mấy vd short nữa chứ :> haizz không biết bạn có cách nào giúp mình bỏ được yt k huhu
cậu bé chou cheDiễn đàn này mọi người giờ đi gần hết rồi :v (mà cũng không khó hiểu vì ai cũng đều còn cuộc sống riêng của mình rồi)
Cách đơn giản nhất là bạn cứ xoá thẳng facebook đi còn youtube nên giữ lại nhưng tuyệt đối đừng động vào short :)
Để thay thế cho sự trống vắng của facebook thì bạn nên chuyển sang đọc sách (bất cứ thứ gì cũng được ví dụ như giải trí đơn thuần thì đọc manga hay light novel chẳng hạn, nếu bạn là ưibu như tôi :v)
Mà không nhất thiết bỏ hẳn fb nhưng tôi vẫn khuyên bạn không nên dùng nó trước khi học (ít nhất là trc 1 tiếng).
Và bạn cứ thử nghĩ xem các bậc tiền nhân trước kia họ đâu cần mấy thứ như của chúng ta để giải toả căng thẳng mà thay vào đó thì họ dùng nghệ thuật nên tôi nghĩ ta nên học hỏi họ ở điểm này :v
Vẽ cũng là một thứ giúp lấp đầy thời gian rảnh và giảm stress hiệu quả nữa (dù học khó vl)

• Wow
Reactions: cậu bé chou che
Top Bottom