Văn 10 Cảm nhận

Phuocloi1998vn@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
151
74
36
20
Đà Nẵng
thpt hòa vang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình với ạ !!!!

Đừng để kì vọng của người khác trở thành con dao hai lưỡi. Chấp thuận thì đánh mất chính mình, phản kháng thì đem lại thương tổn. Nên lựa chọn thế nào ? Từ góc nhìn - tư duy trẻ,
hãy viết đoạn văn 200 chữ trả lời câu hỏi trên.

Mong mọi người giúp mình @baochau1112

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Giúp mình với ạ !!!!

Đừng để kì vọng của người khác trở thành con dao hai lưỡi. Chấp thuận thì đánh mất chính mình, phản kháng thì đem lại thương tổn. Nên lựa chọn thế nào ? Từ góc nhìn - tư duy trẻ,
hãy viết đoạn văn 200 chữ trả lời câu hỏi trên.
Mong mọi người giúp mình @baochau1112
Bạn tham khảo nha

Kỳ vọng giống như con dao hai lưỡi, nó có thể mài dũa năng lực, cũng có thể giết chết lý tưởng của ai đó. Mỗi người chúng ta đều mang trên mình vô vàn kỳ vọng của người khác cũng như đặt vào người khác rất nhiều kỳ vọng của mình. Trong số đó, có những điều là hợp lý nhưng có những điều hoàn toàn không. Có những điều thoả đáng nhưng có những điều lại quá đà. Với kỳ vọng của người khác, nếu đáp ứng có thể sẽ đánh mất bản thân mà không đáp ứng lại gây nên thương tổn. Trong trường hợp ấy, chúng ta nên làm rõ mong đợi của bản thân. Nếu mong đợi mâu thuẫn với kỳ vọng thì trước hết ta cần suy nghĩ, xem xét qua nhiều khía cạnh để chọn lựa phương án đúng nhất. Ta không nhất thiết phải làm theo hi vọng của người khác nhưng cũng không phải chỉ nghĩ tới khát vọng bản thân. Chúng ta vừa phải biết công nhận lòng tốt của người khác vừa phải chọn lựa điều gì là tốt cho bản thân. Lựa chọn là quyền của mỗi chúng ta, vì vậy, hãy lựa chọn sáng suốt, đừng để quãng đời còn lại bị hủy hoại bởi những kỳ vọng sai lầm, những ý tốt bị đặt không đúng chỗ.

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom