Văn 12 Cảm nhận của anh/chị về tấm lòng người mẹ nghèo trong truyện vợ nhặt và truyện chiếc thuyền ngoài xa

Phạm Mỹ Linh linh

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng ba 2019
1
0
1
22
Lâm Đồng
thpt Lộc PHát

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Mình hướng bạn vài ý căn bản nhé:

I. Mở bài:

- Giới thiệu tác phẩm, nhân vật:

+ Vợ nhặt và Chiếc thuyền ngoài xa là hai truyện ngắn xuất sắc bậc nhất của Kim Lân và Nguyễn Minh Châu.

+ Bà cụ Tứ và người đàn bà hàng chài là người mẹ thương con, tình thương cao cả này đã mang đến sức sống tâm hồn mãnh liệt

II. Thân bài:

1. Bà cụ Tứ trong truyện ngắn Vợ nhặt:

+ Bà cụ Tứ hiện lên là một người đàn bà giàu trải nghiệm, một người mẹ giàu yêu thương, có tấm lòng bao dung, vị tha cao cả.

+ Anh Tràng dẫn về một người đàn bà xa lạ và giới thiệu là vợ của mình, bà cụ Tứ vừa “ai oán vừa xót thương cho số kiếp đứa con mình”.

+ Bà cụ Tứ còn động viên, thắp lên trong các con niềm tin, niềm hi vọng vào tương lai tươi sáng với triết lí “Không ai nghèo ba họ, không ai khó ba đời”.

+ Hạnh phúc của các con cũng làm cho bà cụ Tứ trở nên hạnh phúc, tươi tỉnh hơn “cái mặt bủng beo u ám của bà rạng rỡ hẳn lên”.

+ Bà cụ Tứ là người đàn bà khốn khổ đã trải qua bao cay đắng của cuộc đời nhưng lại là người nói nhiều nhất về hạnh phúc và tương lai tươi sáng.

2. Người đàn bà hàng chài trong “Chiếc thuyền ngoài xa”:

+ Người đàn bà đã chấp nhận chung sống với người chồng vũ phu, tàn nhẫn, chấp nhận những trận đòn roi vô lí trên thân xác để các con được ăn no, có một gia đình hạnh phúc.

+ Chị ta đã thu xếp cho thằng Phác lên ở với ông ngoại nhằm tránh những xung đột giữa hai cha con.

+ Cầu xin chồng mang mình lên bờ để đánh để những đứa con không phải chứng kiến cảnh bố đánh mẹ và cũng là cách bảo vệ cho tâm hồn non nớt, dễ bị tổn thương của chúng.

+ Khi thằng Phác lao vào đánh bố như một mũi tên, người đàn bà hàng chài đã vô cùng đau khổ bởi điều chị ta sợ hãi nhất đã xảy ra, dù cố gắng, nỗ lực như thế nào vẫn không thể bảo vệ được cho tâm hồn mỏng manh của Phác.

+ Nhìn vẻ cam chịu, nhẫn nhục đến vô lí của người đàn bà, Phùng, Đẩu cũng như hàng nghìn độc giả cảm thấy bất bình nhưng thực chất, mọi sự hi sinh của người đàn bà ấy đều xuất phát từ tình thương con, từ sự hiểu biết.

3. Tấm lòng của người mẹ:

- Luôn luôn cam chịu nỗi đau, luôn muốn gánh vác hết những nỗi đau, bất hạnh thay cho con

- Mong muốn con có thể được sống hạnh phúc, giúp con nên người.

III. Kết bài: Khẳng định lại giá trị thiêng liêng của tình mẫu tử.

P/s: Não mình của hiện tại đang bị đơ nên bạn xem đỡ nhé. Nếu có thắc mắc gì thì hỏi lại mình nhé.

• Like
Reactions: Harry Nanmes
Top Bottom