Văn 10 Cảm nghĩ về ảnh hưởng của văn học dân gian đến tuổi thơ

N

nuna_devil

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài: Cho đề bài sau:" hãy phát biểu cảm nghĩ của anh/chị về ảnh hưởng của văn học dân gian đến tuổi thơ của anh/chị"
các bạn giúp mình với! thứ 7 này mình phải nộp bài rồi!!!=(( help me!!!
cảm ơn nhiều ạ!!!@};-

Last edited by a moderator:
P

p3nh0ctapy3u

Gợi ý phần thân bài cho bạn ná
(*)Đầu tiên là giới thiệu tuổi thơ của mình gắn liền với văn học dân gian như thế nào?
_Ngay từ trong bụng mẹ ta đã được cảm nhận những câu hát dân gian
_Khi ra đời ta được chào đón ,được nâng đỡ ,được đi vào giấc ngủ sâu với những câu hát ca dao ,tục ngữ ,những bài vè của mẹ..
_Chập chững vào mẫu giáo ta đã được nghe bà ,nghe mọi người trong gia đình kể cho nghe những câu chuyện cổ tích ,truyền thuyết...ta đã cảm nhận được nét đẹp của thế giới tỏa sáng trong tâm hồn
_Càng lên lớp cao ta càng có cơ hội tiếp xúc với văn học dân gian và các thể loại của nó.Ta thêm yêu quý những giá trị cao đẹp của văn hóa dân tộc,cảm nhận được vai trò và tác động tới bản thân
(*)Sau đó nêu những ảnh hưởng của văn học dân gian
_Biết được những hiện tượng tự nhiên qua truyền thuyết,quá trình lịch sử dân tộc qua tác phẩm sử thi....
_Thêm cảm nhận về những nét đẹp văn hóa trong ca dao dân ca..
_Hiểu thêm về xã hội phong kiến và số phận của người dân qua các câu hát than thân,truyện cười ,truyện ngụ ngôn...
~>Rút ra bài học kinh nghiệm cho bản thân

~~>Đó là những ý chính ,bạn triển khai thêm nhé.Chúc bạn làm bài tốt ;)

N

nuna_devil

Gợi ý phần thân bài cho bạn ná
(*)Đầu tiên là giới thiệu tuổi thơ của mình gắn liền với văn học dân gian như thế nào?
_Ngay từ trong bụng mẹ ta đã được cảm nhận những câu hát dân gian
_Khi ra đời ta được chào đón ,được nâng đỡ ,được đi vào giấc ngủ sâu với những câu hát ca dao ,tục ngữ ,những bài vè của mẹ..
_Chập chững vào mẫu giáo ta đã được nghe bà ,nghe mọi người trong gia đình kể cho nghe những câu chuyện cổ tích ,truyền thuyết...ta đã cảm nhận được nét đẹp của thế giới tỏa sáng trong tâm hồn
_Càng lên lớp cao ta càng có cơ hội tiếp xúc với văn học dân gian và các thể loại của nó.Ta thêm yêu quý những giá trị cao đẹp của văn hóa dân tộc,cảm nhận được vai trò và tác động tới bản thân
(*)Sau đó nêu những ảnh hưởng của văn học dân gian
_Biết được những hiện tượng tự nhiên qua truyền thuyết,quá trình lịch sử dân tộc qua tác phẩm sử thi....
_Thêm cảm nhận về những nét đẹp văn hóa trong ca dao dân ca..
_Hiểu thêm về xã hội phong kiến và số phận của người dân qua các câu hát than thân,truyện cười ,truyện ngụ ngôn...
~>Rút ra bài học kinh nghiệm cho bản thân

~~>Đó là những ý chính ,bạn triển khai thêm nhé.Chúc bạn làm bài tốt ;)
cảm ơn bạn vì đã đưa ra các gợi ý về bài viết này cho mình
nhưng bạn ơi! ở phần cuối dàn bài của bạn ấy có chỗ là " rút ra bài học kinh nghiệm cho bản thân". Mình không hiểu là ảnh hưởng của nền văn học dân gian thì cần phải rút ra kinh nghiệm gì? Bạn có thể cho mình thêm gợi ý về phần đó không?

P

p3nh0ctapy3u

cảm ơn bạn vì đã đưa ra các gợi ý về bài viết này cho mình
nhưng bạn ơi! ở phần cuối dàn bài của bạn ấy có chỗ là " rút ra bài học kinh nghiệm cho bản thân". Mình không hiểu là ảnh hưởng của nền văn học dân gian thì cần phải rút ra kinh nghiệm gì? Bạn có thể cho mình thêm gợi ý về phần đó không?
Bài học cho bản thân có thể có những ý chính sau đây(mình nghĩ thế,không chắc có đúng không na)
_Giúp bản thân hoàn thiện nhân cách sống,cách ứng sử trong xã hội
_Rút ra được những bài học từ kinh nghiệm của ông cha ta để lại qua các câu ca dao ,tục ngữ (ví dụ kinh nghiệm trong câu :Đêm tháng năm chưa nằm đã sáng
Ngày tháng mười chưa cười đã tối)
Qua các câu tục ngữ đó ta có thể đưa vào áp dụng cho cuộc sống
_Bản thân cũng qua văn học dân gian trau dồi kiến thức ,đưa văn học dân gian ngày càng phát triển hơn nữa
~>Bạn lấy thêm dẫn chứng minh họa cho các ý trên(chỉ cần ngắn gọn ,dễ hiểu là được ;)

Top Bottom