Tâm sự Cảm giác khi bị đánh , mắng

Anh Tuấn Bùi

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
595
441
101
Hà Nội
THCS Quang Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn , Mình là Tuấn Anh , Biệt danh là Ớt . Chắc hẳn ở đây có một số bạn cũng biết mình rồi .
Như các bạn đã biết đấy , mỗi khi chúng ta làm điều sai trái hay làm việc không đúng ý của người lớn chúng ta đều bị bố mẹ mắng :
Vừa lúc nãy , mình vừa bị bố mắng và đánh phân tích cho mình cả 1 tiếng đồng hồ . Kết quả là mình bị hằn nhiều chỗ vào mông , Cứ mỗi lần đánh , bố thường thành bằng roi mây . Các bạn biết rồi đấy , ai bị roi mây quật vào thì quả đấy rất thấm cũng như đau. Mỗi khi bị đánh mắng bố mẹ thường áp dụng :
YÊU CHO ROI CHO VỌT
Có nghĩa là bố mẹ giải quyết chuyện bằng roi, vọt .
Nhưng mình có một câu hỏi này . Khi chúng ta làm sai trái thì bố mẹ đánh chúng ta , còn khi bố mẹ làm sai thì chẳng ai nói bố mẹ cả . Điều này thật vô lý .

ღ๖ۣۜPɦυσηɠℓĭηɦღ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng mười một 2019
1,241
1,487
211
16
Thanh Hóa
THCS thiệu chính
Chào các bạn , Mình là Tuấn Anh , Biệt danh là Ớt . Chắc hẳn ở đây có một số bạn cũng biết mình rồi .
Như các bạn đã biết đấy , mỗi khi chúng ta làm điều sai trái hay làm việc không đúng ý của người lớn chúng ta đều bị bố mẹ mắng :
Vừa lúc nãy , mình vừa bị bố mắng và đánh phân tích cho mình cả 1 tiếng đồng hồ . Kết quả là mình bị hằn nhiều chỗ vào mông , Cứ mỗi lần đánh , bố thường thành bằng roi mây . Các bạn biết rồi đấy , ai bị roi mây quật vào thì quả đấy rất thấm cũng như đau. Mỗi khi bị đánh mắng bố mẹ thường áp dụng :
YÊU CHO ROI CHO VỌT
Nhưng mình có một câu hỏi này . Khi chúng ta làm sai trái thì bố mẹ đánh chúng ta , còn khi bố mẹ làm sai thì chẳng ai nói bố mẹ cả . Điều này thật vô lý .
Giống nhau cả bạn ạ!!
Nhưng bạn không biết đâu ,mỗi khi đánh chúng ta thì bố mẹ rất thương đấy
Mặc dù như vậy nhưng sau mỗi lần bị đánh thì mình cảm thấy "hận : bố mẹ :D
Chúng ta vẫn luôn nghĩ là bố mẹ không thg ta nên đánh,ko phải như vậy
~~NHƯNG MÌNH VẪN KO THÍCH HÀNH VI ĐÁNH NHƯ VẬY ~~:oops::oops::oops::oops:

• Like
Reactions: Anh Tuấn Bùi

Maria Mariko

Banned
Banned
Thành viên
14 Tháng năm 2019
668
585
96
17
Nghệ An
THCS Quỳnh Hồng
YÊU CHO ROI CHO VỌT

Bị Đánh xong thấy ghét bố mẹ lắm ý. nhưng nghĩ lại , bố mẹ mà khôg đánh, mắng thì mình không thành người rùi
Mà thấy sau mỗi lần bị đánh, giận mẹ, không nói chuyện gì, là bố mẹ đã làm hòa trước bằng cách gọi mình ăn cơm, rủ mình đi mua sắm, bắt chuyện vs mình

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
YÊU CHO ROI CHO VỌT
Mỗi lần bị như này mình hay " cục súc " với bố mẹ lắm thậm chí ngồi một só khóc thầm luôn.
Nghĩ lại thì mình làm sai thì phải chịu thôi .
Nhưng hành vi đánh như này có thể nói là bạo lực gia đình , chắc hẳn bạn phải có lỗi gì lớn lắm bố mẹ mới làm thế.
Còn về cái chuyện bố mẹ sai thì ai nói .
Chẳng ai nói cả mà họ đập luôn vào mặt bố mẹ. Bố mẹ vất vả lắm sai một chút thôi là đời nó dập và bố mẹ hiểu được nỗi đau đớn ấy nên mới không cho bạn mắc sai lầm .
Để bạn ra đời không bị vùi dập . Nên bực thì bực thật nhưng có trừng mực thôi nha.

• Like
Reactions: Anh Tuấn Bùi

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT

Em này có suy nghĩ thật dễ thương :D
Sai thì trẻ con, người lớn hay các bậc thánh.... đều có thể mắc phải, nhưng vì sao trẻ con bị đánh mà người lớn thì không?

Tuy có thể bố mẹ la mắng, phân tích em nghe đó, hiểu đó, nhưng vẫn có khả năng tái vi phạm.

Anh giả thiết như thế này:

VD: Nếu hỏi về tác hại của chơi game thì học sinh nào cũng sẽ nói được vanh vách là: hại mắt, ảnh hưởng đến học tập, đến tương lai,....vậy mà đa phần học sinh vẫn cứ ham chơi game. Vì sao vậy? Hiểu lý lẽ là 1 chuyện, nhưng ý chí có đủ mạnh để thực hiện hay không lại chính là điểm khác nhau giữa người lớn và trẻ con.

Người trưởng thành khi nhận ra cái sai họ sửa được, còn trẻ con đôi khi ý chí không đủ mạnh để vươt qua được cám dỗ, bố mẹ chả còn cách nào khác hơn là phải tặng thêm đòn roi để con mình vì sợ mà có thêm động lực để bỏ - ấy là "thương cho roi cho vọt".

Vậy thế nào để không bị đòn? Bố mẹ răn dạy từ những việc nhỏ nhất em cũng phải biết rút kinh nghiệm, không tái phạm nữa, khi ấy bố mẹ tin tưởng rằng con mình đã trưởng thành, có thể dạy được bằng lời lẽ thì sẽ không dùng đến đòn roi.

Góc xúi bậy: Có những việc tin rằng mình đúng mà bị bố mẹ dùng đòn roi để cưỡng ép, em dám bảo vệ quan điểm của mình thì là người có bản lĩnh. :D

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
YÊU CHO ROI CHO VỌT
Yêu cho roi cho vọt. - Câu nói ấy rất đúng.
Chuyện này thì cả hai đều sai, bạn thử nghĩ đi, hãy áp dụng nguyên tắc này ngay: Hãy thử đặt bản thân mình vào người khác để xem mình có ứng xử như thế không => Hãy thử nghĩ khi bạn lớn lên, bạn có con cái, khi con cái bạn làm sai 1 chuyện gì đó thì bạn cũng sẽ la rầy thậm chí là đánh. Vậy ba mẹ bạn cũng vậy, họ chỉ muốn tốt cho bạn thôi, họ muốn bạn tự lập để bạn trưởng thành hơn.
Có 1 điều này cả bố mẹ bạn cũng sai bao gồm cả bố mẹ VN, khi con gây ra tội lỗi gì thì chỉ biết mắng nhiếc, đánh đập thôi. Sau khi mình đọc xong cuốn sách "Đắc nhân tâm" thì mình còn nhớ trong sách có câu : Ngừng chỉ trích một ai đó mặc dù điều mà họ làm có sai đi chăng nữa, hãy thông cảm và tâm sự rằng vì sao họ lại làm như vậy. Mình nghĩ mọi cha mẹ cần khuyên, đưa ra lời động viên, khích lệ và đưa ra sự gợi ý cho những việc mà con mình làm sai để con mình tự sửa chữa.

Top Bottom