cầm gấp! gấp lém!!

N

nh0c_bee_95

chỵ oy! em bjk' công dc tính bằng F.s nhưng trên đề bài hok hề đề cập đến F và s chị ạh!
em Vd này nhé!
Đốt 10 kg củi khô để đun sôi 12 lít nước từ 24oC . Biết năng suất tỏa nhiệt của củi khô là[TEX]10^7[/TEX]J và Nhiệt dung riêng của Nước là 4200 J/kg.K . Vậy hiệu suất của bếp lò bằng bao nhiêu?
Thế đấy chị ạh! help me!!!

và đây nữa ạh!!!
Với 4 lít xăng, một xe máy có công suất 1,6 kW chuyển động với vận tốc 36km/h sẽ đi được bao nhiêu km? Biết hiệu suất của động cơ là 30%, năng suất tỏa nhiệt của xăng là 4,6.107 J/kg, khối lượng riêng của xăng là 700kg/m3. Chọn kết quả đúng trong các kết quả sau:
Chọn câu trả lời đúng:
A. Một kết quả khác.
B. s = 24,15km.
C. s = 2415km.
D. s = 241,5km.

Last edited by a moderator:
B

bluesky_hvt

chỵ oy! em bjk' công dc tính bằng F.s nhưng trên đề bài hok hề đề cập đến F và s chị ạh!
em Vd này nhé!
Đốt 10 kg củi khô để đun sôi 12 lít nước từ 24oC . Biết năng suất tỏa nhiệt của củi khô là[TEX]10^7[/TEX]J và Nhiệt dung riêng của Nước là 4200 J/kg.K . Vậy hiệu suất của bếp lò bằng bao nhiêu?
Thế đấy chị ạh! help me!!!
Thế này nhá! ở đây bạn sẽ tính được nhiệt lượng cần cung cấp cho 12lit nước để tăng nhiệt độ từ 24 đến 100oC đúng ko? (theo ct Q= m*c*(t2-t1)
sau đó bạn tính nhiệt lượng toả ra khi đốt cháy 10kg củi (theo ct Q=m*q)
từ đó rút ra H= Qi/Qtp*100% (Qtp ở đây là nhiệt lượng mà 10kg củi toả ra khi đối, còn Qi chính là nhiệt lượng nước thu vào để sôi)
mình tính ra được Qi=3830400
Qtp = 10^8
=> H = 3.8%
Không biết có đúng ko? bạn thử làm xem!

Last edited by a moderator:
B

bluesky_hvt

và đây nữa ạh!!!
Với 4 lít xăng, một xe máy có công suất 1,6 kW chuyển động với vận tốc 36km/h sẽ đi được bao nhiêu km? Biết hiệu suất của động cơ là 30%, năng suất tỏa nhiệt của xăng là 4,6.107 J/kg, khối lượng riêng của xăng là 700kg/m3. Chọn kết quả đúng trong các kết quả sau:
Chọn câu trả lời đúng:
A. Một kết quả khác.
B. s = 24,15km.
C. s = 2415km.
D. s = 241,5km.

Đáp án là D nhá! S= 241.5 km.
Bạn cứ áp dụng những công thức đã học là ra thôi. (nếu ko ra thì bảo mình để mình post lời giải cho)

B

baovy95

tóm tắt:
m nước =12 l = 12 kg
t1= 24độ c
t2 = 100 dộ c
m củi = 10 kg
giải:
nhiệt lượng nước thu vào: ( Q có ích)
Q = m . c. (t2 - t 1) =12 . 4200 (100 - 24)=3830400 J
nhiệ lượng toà ra khi đốt cháy 10 kg củi :(Q toàn phần)
Q =m q = 10 . 10. 10^6= 100 .10^6J
hiêu suất:
H = Qco ich / Q toan phan * 100 = ? (bạn tự tính ra nha)

T

thienthandethuong_minigirl

Làm sao biết dc công có ích là bao nhiu để tính hiệu suất nhỉ? gấp lắm! giúp mình nhoa!
Hiệu suất đc tính bằng nhiều công thức bạn ạ, ko phải bao giờ cũng tính hiệu suất của công mà có khi đề còn yêu cầu tính hiệu suất khi truyền nhiệt nữa (VD như đề bài của bạn). Vì vậy mình chỉ cần căn cứ theo đề mà làm thôi :)!
Ở dạng bài tính hiệu suất của công ấy, công có ích có thể đc tính theo công thức A = P.h, còn công toàn phần là A = F.s. Ta chỉ áp dụng theo công thức là tính hiệu suất đc !

N

nh0c_bee_95

thanks mọi ng` nhìu nhoa! dù sao cũng đã thy rồy! hj! may là 2 bài tự luận hok khó làm suôn sẻ lun! ^^ còn TN thỳ hok bjk' sao nữa!!! >"<

Top Bottom