Tâm sự Cách tìm động lực học tập

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có bao giờ bạn ngồi vào bàn học và cứ nhìn chăm chăm vào một chữ cho đến khi ngủ thiếp đi? Bạn biết mình phải học nhưng lại không thích học, nếu đó là vấn đề của bạn thì những ý tưởng sau đây sẽ tạo thêm động lực cho bạn.
1. Tìm một nơi yên tĩnh không có nguồn gây xao nhãng. Đó có thể là thư viện, quán cà phê, căn phòng trong nhà hay bất kì nơi nào không có tiếng ồn và yếu tố xen ngang sự tập trung. Tránh những nơi dễ gặp phải bạn bè.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-2.jpg.webp

2. Chuẩn bị đầy đủ đồ dùng học tập. Bạn nhớ chuẩn bị trước bút mực, bút chì, giấy, bút dạ quang và giấy ghi chú. Như vậy buổi học sẽ không bị gián đoạn mỗi khi bạn cần thứ gì mà không có.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-3.jpg.webp

3. Cất trữ nước và bánh ăn vặt gần nơi học. Người ta sẽ làm việc hiệu quả hơn khi cơ thể đủ nước, do đó bạn nên uống nước đều đặn để tránh thiếu nước. Các đồ ăn vặt như đậu phộng, bỏng ngô hay hoa quả sẽ giúp bạn có đủ năng lượng học tập.
  • Tránh ăn thức ăn nhanh và bánh ngọt, bao gồm pizza, hamburger, bánh sừng trâu, bánh quy, v.v... Những thực phẩm này cung cấp năng lượng tức thời và khiến bạn dễ buồn ngủ
v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-4.jpg.webp

4. Mặc quần áo thoải mái. Những việc nhỏ nhặt như phải thường xuyên kéo quần cũng làm hao mòn sự tập trung. Vì vậy bạn nên mặc quần áo quen dùng, vừa vặn và không gò bó.
  • Nếu để tóc dài, bạn nên cột tóc về phía sau để tóc không bay vào mắt.
v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-5.jpg.webp

5. Cài điện thoại ở chế độ im lặng. Hiển nhiên là bạn không muốn phải nhận cuộc gọi từ bạn bè hay gia đình khi đang nỗ lực học bài. Nếu sợ họ lo lắng thì bạn nên báo trước rằng mình cần thời gian yên tĩnh học bài. Tốt hơn nữa, bạn nên cài máy ở chế độ im lặng và cất vào nơi nào đó thoát khỏi tầm nhìn để tránh phải thỉnh thoảng nhìn vào đó.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-6.jpg.webp

6. Nếu được, hãy tắt máy vi tính. Tắt máy vi tính trừ khi bạn thật sự cần nó để học bài. Tương tự, bạn cũng phải tránh xa các máy vi tính công cộng, đó là nơi tiềm tàng nhiều yếu tố làm phân tâm. Bạn thường dễ dàng tự nhủ, "Mình chỉ muốn kiểm tra e-mail" hoặc "Để xem vài lời đồn về người nổi tiếng thôi mà". Trước khi kịp nhận ra thì bạn đã tiêu tốn cả tiếng đồng hồ vào việc đó.
Nếu thật sự cần dùng máy vi tính để tìm thông tin, bạn nên in thông tin đó ra khi tìm được để không bị cám dỗ mở thêm một trang khác nhằm lướt Facebook. Nếu không thể cưỡng lại mong muốn lên các trang mạng xã hội thì tại sao bạn không hủy kích hoạt chúng tạm thời?
Nếu cần dùng máy vi tính làm công cụ xử lý văn bản, bạn hãy tạm thời tắt kết nối internet.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-7.jpg.webp

7. Đặt mục tiêu rõ ràng cho buổi học. Bạn nên nghĩ tới một mục tiêu khả thi cụ thể, thay vì toàn những điều chung chung mơ hồ. Bạn không nên nói là "Tôi phải giỏi toán", mà nên nói cụ thể hơn như "Tôi phải học cách vẽ đồ thị phương trình bậc hai". Khi đạt được mục tiêu vào cuối buổi học, bạn sẽ cảm thấy thỏa mãn với chính mình.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-8.jpg.webp

8. Tự thưởng khi hoàn thành mục tiêu. Nghĩ ra một phần thưởng nhỏ cho mình khi hoàn thành mục tiêu đề ra. Nếu đang ở giữa buổi học, bạn có thể cho phép mình đi dạo vài phút, ăn một quả táo hay nghe bản nhạc yêu thích. Sau khi hết giờ học, bạn sẽ thoải mái vui chơi với trò chơi điện tử, tán gẫu với bạn bè hay xem phim.
Nếu quyết định phần thưởng là vài phút nghỉ ngơi, sau khi hết thời gian bạn phải trở lại bàn học ngay. Cài giới hạn thời gian cho lần nghỉ đó và không được nghe theo lời nói cám dỗ trong đầu "chỉ thêm vài phút nữa thôi".

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-11.jpg.webp

9. Không trì hoãn. Không chờ tới phút cuối cùng mới lo học cho một kỳ thi lớn hay để đọc cả chương dài 90 trang. Nếu định giao nhiệm vụ học vào thứ hai và kết thúc vào thứ sáu, bạn phải bắt đầu ngay ngày thứ hai và hoàn thành sớm trong tuần đó, như vậy bạn không phải lo lắng vào phút cuối cùng.

v4-728px-Get-Motivated-to-Study-Step-12.jpg.webp

10. Bắt đầu học thôi! Đôi khi đây là phần khó khăn nhất. Nếu lịch học trông quá đáng sợ thì bạn chỉ nên đặt ra một mục tiêu nhỏ. Cân nhắc hôm nay đọc nửa chương và ngày mai đọc nửa còn lại, hoặc chỉ làm một hay hai bài toán trong sách bài tập. Nên nhớ, nếu bây giờ bạn làm ít thì vẫn còn tốt hơn không làm gì, để rồi phải làm dồn một lúc vào phút cuối.

Cảnh báo

• Cố gắng không nghĩ đến những việc bạn thích làm hơn học. Việc này khiến bạn dễ dàng bỏ cuộc vì cho rằng mình không cần học nữa.
  • Không học nhồi nhét một lúc. Tùy vào lịch học, bạn nên nghỉ khoảng 10-15 phút sau mỗi giờ học.
  • Không nên nghe nhạc nếu bạn là người rất mê nhạc, vì bạn sẽ tập trung vào bài hát đó mà không thể suy nghĩ về việc học.
Nguồn: Wikihow

Top Bottom