Cách phát âm

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi mình sắp có một bài kiểm tra một tiết , mình đã ôn kĩ để ghỡ điểm thấp lần trước
Nhưng phần tìm từ có cách phát âm khác với từ còn lại mình lại không biết ,hầu như bài nào mình cũng khoanh bừa
Bạn nào biết cách phân biệt chỉ mình với

Hanhh Mingg

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng hai 2019
292
1,824
181
Nam Định
THCS Giao Thủy
Thì bạn phải chăm học từ thôi ạ, học từ không những học nghĩa mà còn phải ghi nhớ cách phát âm nữa ạ :D Cái này thì cần phải chăm chỉ

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Các bạn ơi mình sắp có một bài kiểm tra một tiết , mình đã ôn kĩ để ghỡ điểm thấp lần trước
Nhưng phần tìm từ có cách phát âm khác với từ còn lại mình lại không biết ,hầu như bài nào mình cũng khoanh bừa
Bạn cố gắng học đọc từng từ bạn đọc đi, ví dụ từ "hello" bạn cũng nên biết đọc chính xác để phân biệt với các từ khác. Nhưng mình cũng thấy đoán bừa là phần ko thể thiếu khi làm trắc nghiệm mà!

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Sakura Futaba

Học sinh
Thành viên
3 Tháng tám 2019
106
133
36
Quảng Ninh
Trường THPT l
Nhưng mình đang muốn gỡ điểm lần trước có 6,5 à phải gỡ chứ
Giờ bạn lấy mấy bài ktr lần trước rồi lấy tflat tra từng từ xem cái chữ cái đc gạch là âm nào. Cứ như thế bạn sẽ phân biệt đc cái âm bạn phát :).
Cộng thêm bạn phải luyện nhiều vào từ những phần nói trên lớp hay những bài ktr tự luyện này

Giờ bạn lấy mấy bài ktr lần trước rồi lấy tflat tra từng từ xem cái chữ cái đc gạch là âm nào. Cứ như thế bạn sẽ phân biệt đc cái âm bạn phát :).
Cộng thêm bạn phải luyện nhiều vào từ những phần nói trên lớp hay những bài ktr tự luyện này
Mà nếu bạn muốn học giỏi Anh thì đăng ký TED cực tốt cho việc học tiếng anh. Hoặc bạn có thể xem nhiều nguồn khác như bạn mbappe2k5 nói.

Last edited by a moderator:

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Nhưng mình đang muốn gỡ điểm lần trước có 6,5 à phải gỡ chứ
Ko sao cả, 6,5 vẫn là HSG rồi :D Nhưng mình đã nói rồi, bạn luyện tập phát âm cho đúng và nghe tiếng Anh nhiều trên Youtube, CNN, BBC, Fox Sports, ... thì mới biết cách phát âm chứ! Mà bạn vui lòng đi đúng trọng tâm, mình chỉ bạn cách mà bạn lại nói là 6,5 à, có liên quan đến phát âm không? Mình tin còn thừa phần khác bạn cần cải thiện vì đc có 6,5.

Khánh Hồ Bá

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tư 2019
634
567
121
19
Nghệ An
THCS Sơn Hải
trong phát âm có tới 50% câu hỏi liên quan tới cáchđọc s,es,ed. bạn nhớ học kĩ phần này nhé

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Hãy tập đọc các đoạn văn hoặc các cuộc trò chuyện , từ nào không phát âm được ngay lập tức lên oxford tra từ và viết dấu nhấn lẫn âm vào , mình khuyên bạn nên dùng từ điển oxford bởi vì có một số từ sẽ có hai cách đọc và khi làm một số câu người ta sẽ mẹo ở điểm đó , bạn hãy tham khảo cách học âm nhấn hoặc cách làm bài âm nhấn trên you tube kênh langmaster ấy , bạn hãy tập nghe Ted-Talk hoặc Ted-ed, âm nhạc Us-Uk bạn thích , phim Mỹ ,... luyện tập dạng bài tập âm nhấn , phát âm nhiều vào . Mình nghĩ việc bạn nâng cao lượng từ vựng cũng giúp ích rất nhiều trong dạng bài tập này , thậm chí cả bộ môn này luôn ấy :D , đọc sách , dịch một đoạn văn tiếng anh sang tiếng việt và ngược lại , một từ suy ra từ đồng nghĩa - trái nghĩa ,.. . Như bạn @Khánh Hồ Bá nói phát âm người ta thường hay chú trọng vào cách đọc es , s , ed , thế nên bạn hãy ráng nhớ mẹo về ba cách đọc ba âm trên nhé . Chúc bạn học tốt và thi tốt. ^^

• Like
Reactions: Khánh Hồ Bá

♪ѕαѕαкυ↭ѕσℓαмι❣_mtc_

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng chín 2019
269
470
66
Nghệ An
THCS Quỳnh Ngọc

bạn à! cách phát âm có thể theo công thức hoặc alphabet , có khi nó còn theo phiêm âm của mỗi từ hoặc theo từng thì, vì vậy muốn làm đc điều đó bạn cần phải tìm tòi qua thông tin và tài liệu trên internet thì bạn sẽ hiểu hơn về phiên âm và phát âm nha! nều bạn còn thắc mắc gì cứ nhắn tin trực tiếp cho mik rồi mik sẽ giảng và nói chi tiết hơn về phần này cho bạn (vì sở trường trong môn tiếng anh của mik là nói phát âm và phiên âm nha)

• Like
Reactions: Nguyễn T.T Vy

0913917301

Học sinh
Thành viên
21 Tháng sáu 2019
10
1
21
Ko sao cả, 6,5 vẫn là HSG rồi :D Nhưng mình đã nói rồi, bạn luyện tập phát âm cho đúng và nghe tiếng Anh nhiều trên Youtube, CNN, BBC, Fox Sports, ... thì mới biết cách phát âm chứ! Mà bạn vui lòng đi đúng trọng tâm, mình chỉ bạn cách mà bạn lại nói là 6,5 à, có liên quan đến phát âm không? Mình tin còn thừa phần khác bạn cần cải thiện vì đc có 6,5.
Theo mình đó là liên quan đến giao tiếp, xem CNN, BBC, Fox Sport chỉ để có thể xem được cách nói, giao tiếp của họ, còn nếu bạn muốn nghe được họ nói gì thì bạn phải đi học từ vựng, bạn nên vào oxford learn dictionary để có thể làm phần Speak tốt hơn.

Bạn nên vào các từ điển onl ( hạn chế dùng Google translate), ví dụ như oxford learn dictionary hoặc cambridge dictionary là bạn sẽ tự tin phát âm, như mình lúc trước còn ở tiểu học thì mình vẫn còn rụt rè giao tiếp nhưng sau này nhờ sự tự tin, cách phát âm mà giờ mình đã được bằng B1 Cambridge, nếu cần thêm bạn cứ nhắn tin cho mình.

Last edited by a moderator:
Top Bottom