Cách mở bài TM về 1 tác giả văn học

R

riven

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình không biết nên mở bài cho TM về 1 tác giả văn học như thế nào và mình cũng không biết phải thêm những gì vào bài đó (ngoài tư liệu) để bài văn đỡ khô khan

Các bạn hãy giúp mình 2 vấn đề trên nhé!

Mình xin cảm ơn!

C

congchualolem_b

cũng đơn giản thôi bạn àh, ở phần đầu mình nên giới thiệu về tác giả đó, có thể nói sơ về năm sinh năm mất, quê quán, hay những nội dung chính của tác giả đó, chỉ cần nói sơ lược thôi, chứ đừng đi quá kĩ, phần cuộc đời và tác phẩm mình sẽ nói ở thân bài.

D

diemhang307

Thuyết minh về 1 tác giả Văn học phần mở bài nên nêu tên tuổi, quê quán , có thể nói năm sinh năm mất hoặc không
Sự nghiệp văn chương của tác giả như thế nào , phong cách sáng tác , nội dung chủ yếu trong sáng tác là gì .
Là văn thuyết minh nên không nên nhầm sang kiểu bài khác , tránh phát biểu cảm nghĩ dài dòng , có thì chỉ ít thôi , một vài câu.
Kinh nghiệm cho thấy không nên đưa quá nhiều tiểu dẫn về những dẫn chứng lịch sử mà nên tập trung mảng Văn học , như sự nghiệp sáng tác
Vì đây là văn chứ không phải Sử.

S

seagirl_41119

Nếu chỉ riêng fần mở bài thì hok nhất thiết phải giứoi thiệu về năm sinh hay năm mất như tiẻu dẫn trình bày, làm thía rất khô khan, bn nên có cách mở dầu gây ấn tượng, vd như khi nói về nguyễn Trãi, muốn gây ấn tượng và cuốn hút ng đọc, bn nên nói đến oan thiên có 1 hok trong lịch sử dtộc mà ngtrãi fải nhận, như thế sẽ khiến ng đọc tò mò về NGtRãi
Chúc bn thành công

Top Bottom