English THPT Cách làm nhanh dạng bài điền đoạn trích vào ô trống

mvthaomy

Học sinh
Thành viên
27 Tháng tư 2018
54
31
26
21
Bình Định
THCS Lương Thế Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho mình hỏi có mẹo gì để làm nhanh mà chính xác dạng bài đọc hiểu điền những đoạn trích rời rạc vào vị trí phù hợp trong cả một bài đọc ạ. Mình hiện đang học chuyên anh mà mỗi lần gặp dạng bài đó mình mất khá nhiều thời gian.

• Like
Reactions: namphuong_2k3

yukari321

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2018
163
96
36
An Giang
Unknown
Mọi người cho mình hỏi có mẹo gì để làm nhanh mà chính xác dạng bài đọc hiểu điền những đoạn trích rời rạc vào vị trí phù hợp trong cả một bài đọc ạ. Mình hiện đang học chuyên anh mà mỗi lần gặp dạng bài đó mình mất khá nhiều thời gian.
Mình chưa hiểu lắm, bạn nói rõ ra hơn được không ?

• Like

mvthaomy

Học sinh
Thành viên
27 Tháng tư 2018
54
31
26
21
Bình Định
THCS Lương Thế Vinh
Mình chưa hiểu lắm, bạn nói rõ ra hơn được không ?
Ý mình là dạng bài đọc hiểu đó bạn. Người ta sẽ cho một bài báo hay gì đó và sẽ lấy vài đoạn trong bài báo đó ra và sắp xếp lộn xộn rồi mình phải lắp những đoạn đó vào đúng vị trí của nó trong bài báo á. Bạn có phương pháp gì để làm nhanh dạng bài đó chứ mình làm chậm lắm. Mình phải đọc đi đọc lại nhiều lần mới chọn đúng đoạn cần lắp được.

• Like

thomnguyen1961

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tư 2017
300
247
66
Tiền Giang
A secret
Ý mình là dạng bài đọc hiểu đó bạn. Người ta sẽ cho một bài báo hay gì đó và sẽ lấy vài đoạn trong bài báo đó ra và sắp xếp lộn xộn rồi mình phải lắp những đoạn đó vào đúng vị trí của nó trong bài báo á. Bạn có phương pháp gì để làm nhanh dạng bài đó chứ mình làm chậm lắm. Mình phải đọc đi đọc lại nhiều lần mới chọn đúng đoạn cần lắp được.
cái này mk nghĩ là bạn cần phải hiểu nội dung của nó trước rồi mới sắp xếp được, muốn vậy bạn cần có vốn từ rộng

namphuong_2k3

Cựu Mod Anh|Quán quân TE S1
Thành viên
1 Tháng tư 2017
566
1,215
254
21
Bình Định
Theo mình thấy cách tốt nhất là vẫn như bạn @thomnguyen1961 nói. Chỉ khi có vốn từ rộng thì sẽ nắm được nội dung và điền vào thôi.
Mà bình thường khi làm dạng này, thì mình thường: đọc sơ qua đoạn để nắm ý >> đọc từ đầu đến đoạn trống thứ 1 >> tìm xem có những cái gọi là key word của câu trước và câu sau của chỗ cần điền >> xem lại những từ đó rồi tìm xem bên đáp án, câu nào có từ khóa đó thì nghi ngờ >> đưa câu nghi ngờ vào chỗ trống đó rồi dịch nghĩa >> nếu hợp thì chọn >> không hợp thì chuyển qua cách khác :D
Bạn cũng có thể nắm đại ý của 2 câu trước vào sau chỗ trống để tìm được nghĩa thích hợp nhất.
Mong giúp ích được cho bạn.
P/s: mình cùng tỉnh nè hahaha

Top Bottom