English THPT cách học tiếng anh qua ted talk

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
mn chỉ em cách học ta qua ted ạ
AnterChào em, đầu tiên em cứ chọn 1 số bài mình muốn nghe, sau đó, chọn ra người có giọng nói mà mình hướng đến nè. Rồi mình có thể tập trung nghe các bài của người này trước. Em thử nghe toàn bài để nắm bắt được nội dung, có thể bật phụ đề (phụ đề Tiếng Anh thì hãy note lại từ khó). Hoặc em mở phần transcript ra vừa luyện nghe, bắt chước nói theo, và học từ vựng từ đó. Sau đó, em có thể chia thành các phần nhỏ để luyện tập thêm.
Ngoài ra, em có thể tham khảo một số cách học thú vị khác tại:
Chinh phục kĩ năng NGHE Tiếng Anh - MAGIC EARS
Series Ôn thi chuyên Anh
[Chia sẻ] 33 cách trở thành "chiến thần" trong bài thi IELTS
Chúc em học tốt!

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
Chào em, đầu tiên em cứ chọn 1 số bài mình muốn nghe, sau đó, chọn ra người có giọng nói mà mình hướng đến nè. Rồi mình có thể tập trung nghe các bài của người này trước. Em thử nghe toàn bài để nắm bắt được nội dung, có thể bật phụ đề (phụ đề Tiếng Anh thì hãy note lại từ khó). Hoặc em mở phần transcript ra vừa luyện nghe, bắt chước nói theo, và học từ vựng từ đó. Sau đó, em có thể chia thành các phần nhỏ để luyện tập thêm.
Ngoài ra, em có thể tham khảo một số cách học thú vị khác tại:
Chinh phục kĩ năng NGHE Tiếng Anh - MAGIC EARS
Series Ôn thi chuyên Anh
[Chia sẻ] 33 cách trở thành "chiến thần" trong bài thi IELTS
Chúc em học tốt!
Nguyễn Thị Ngọc Bảonếu như 1 vid có quá nhiều new words thì sao ạ

• Love
Reactions: S I M O

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
nếu như 1 vid có quá nhiều new words thì sao ạ
AnterEm cứ note lại, sau đó mình sắp xếp abc hoặc theo chủ đề cho dễ học. Thời gian đầu sẽ có chút khó khăn bởi quá nhiều từ mới, nhưng dần dần em sẽ quen dần với các từ thì không vấn đề nè. Nếu chỉn chu hơn, em note thêm cả cách đọc để tiện cải thiện kỹ năng nói luôn. Hoặc các bạn chị, mục đích chỉ để nhớ từ và nghĩa từ thôi thì chỉ cứ viết ra giấy note nhỏ với 2 cột: từ và nghĩa, nó cũng nhanh gọn.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
mn chỉ em cách học ta qua ted ạ
AnterTED Talk là cả một niềm đam mê to lớn của chị nè :> Cách học của chị với TED Talk thì khá nhẹ nhàng, vì thật ra chị không xem TED Talk để học tiếng Anh là chính mà để phát triển bản thân là chủ yếu. Chị hay nghe 1 lần, nghe lấy ý chính, sau đó chị note lại ý chính trong Notion (vừa nghe vừa note hoặc nghe xong note chứ không pause lại), trong quá trình nghe có từ nào hay thì chị note lại thật nhanh, chủ yếu tập trung nghe thôi, sau đó search sau và học sau. Nếu rảnh rỗi thì chị hay viết lại suy nghĩ của chị xuống để vừa reflect myself, vừa rèn kĩ năng viết và áp dụng luôn mấy từ đã học. Vậy thôi, chứ chị cũng không thích việc lấy TED Talk ra để luyện nghe hay học từ vựng lắm vì TED Talk sinh ra không phải để cho mọi người học tiếng Anh mà là một nguồn tư liệu truyền cảm hứng, phát triển bản thân và chia sẻ quan điểm, kiến thức, ..., hơn nữa thứ chị cần ở TED Talk cũng chính là 3 điều chị vừa kể trên nên chị cứ nghe, cứ học hỏi những điều chị cần học, còn tiếng Anh thì chỉ là một "lợi ích đi kèm" thôi. Chị nghĩ nếu em muốn học từ vựng thì TEDed sẽ hợp lý hơn vì nó ngắn và có khá nhiều kiến thức thú vị lẫn từ vựng hay ho, học như vậy sẽ đỡ nản hơn chứ học cả cái vid TED Talk mấy chục phút thì phát khùng mất :< Đây là cách nghĩ và quan điểm riêng của chị thôi nè. Chúc em sớm có cách học thật phù hợp với bản thân ha.

Em có thể đọc thêm 2 chiếc series của chị:
SERIES] Chuyện ôn thi Đại học
[SERIES] Chuyện học Chuyên

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
TED Talk là cả một niềm đam mê to lớn của chị nè :> Cách học của chị với TED Talk thì khá nhẹ nhàng, vì thật ra chị không xem TED Talk để học tiếng Anh là chính mà để phát triển bản thân là chủ yếu. Chị hay nghe 1 lần, nghe lấy ý chính, sau đó chị note lại ý chính trong Notion (vừa nghe vừa note hoặc nghe xong note chứ không pause lại), trong quá trình nghe có từ nào hay thì chị note lại thật nhanh, chủ yếu tập trung nghe thôi, sau đó search sau và học sau. Nếu rảnh rỗi thì chị hay viết lại suy nghĩ của chị xuống để vừa reflect myself, vừa rèn kĩ năng viết và áp dụng luôn mấy từ đã học. Vậy thôi, chứ chị cũng không thích việc lấy TED Talk ra để luyện nghe hay học từ vựng lắm vì TED Talk sinh ra không phải để cho mọi người học tiếng Anh mà là một nguồn tư liệu truyền cảm hứng, phát triển bản thân và chia sẻ quan điểm, kiến thức, ..., hơn nữa thứ chị cần ở TED Talk cũng chính là 3 điều chị vừa kể trên nên chị cứ nghe, cứ học hỏi những điều chị cần học, còn tiếng Anh thì chỉ là một "lợi ích đi kèm" thôi. Chị nghĩ nếu em muốn học từ vựng thì TEDed sẽ hợp lý hơn vì nó ngắn và có khá nhiều kiến thức thú vị lẫn từ vựng hay ho, học như vậy sẽ đỡ nản hơn chứ học cả cái vid TED Talk mấy chục phút thì phát khùng mất :< Đây là cách nghĩ và quan điểm riêng của chị thôi nè. Chúc em sớm có cách học thật phù hợp với bản thân ha.

Em có thể đọc thêm 2 chiếc series của chị:
SERIES] Chuyện ôn thi Đại học
[SERIES] Chuyện học Chuyên
ng.htrang2004với trình ddoj nghe còn kém thì chắc chưa phù hợp vs ted phải ko chị

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
với trình ddoj nghe còn kém thì chắc chưa phù hợp vs ted phải ko chị
AnterỪ đúng rồi nè, như chị đã nói, mục đích của TED Talks là "TED Talks are influential videos from expert speakers on education, business, science, tech and creativity, with subtitles in 100+ languages. Ideas free to stream and download." (trích trang chủ TED Talks), nghĩa là đây không phải trang dành cho người mới bắt đầu được vì quá đa dạng accents cùng với nhiều nội dung cao siêu. Nếu có 1 trang dành cho trình độ còn chưa cao thì chị gợi ý esl-lab nhé, chị một lòng recommend trang này vì nó thật sự giúp em có được nguồn tài liệu luyện nghe từ thấp lên cao nè ^^ Còn TED Talks thì bao giờ vững vàng hơn, kiểu như em có thể nghe hiểu khoảng 70% lượng thông tin trong đấy thì có thể nghe để tiếp thu nhiều kiến thức mới và luyện nghe Authentic English từ nhiều accents khác nhau, từ đó có thể giao tiếp và nghe hiểu được đa dạng kiểu tiếng Anh từ nhiều vùng khác nhau.

• Love
Reactions: Trinh Linh Mai

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
với trình ddoj nghe còn kém thì chắc chưa phù hợp vs ted phải ko chị
AnterChị recommend cho em một kênh youtube là BBC learning English chị nghĩ sẽ dễ học hơn, đặc biệt là từ vựng vì kênh của họ mục đích chính cũng là giúp người xem học tiếng anh. Với lại thời lượng các video cũng không quá dài, đặc biệt rất phù hợp cho bạn nào mê British accent nhé^^

Top Bottom