Tâm sự cách học flash card

MinhPhuong2611

Học sinh
Thành viên
21 Tháng tám 2019
185
75
46
Thái Bình
THCS 14-10
  • Like
Reactions: KhanhKhanhk7

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
các bạn có thể chỉ cho mình phương pháp học flash card dùng với môn hoá hiệu quả một cách chi tiết đc k ạ
mình cảm ơn
Khi học một từ hoặc khái niệm hóa học mới, bạn hãy tạo một thẻ flashcards cho nó. Theo đó, mặt trước bạn viết câu hỏi và mặt sau viết câu trả lời về điều đó. Đây là cách học giỏi hóa hiệu quả cho bảng tuần hoàn hóa học cũng như nhiều nguyên lý khác. Từ đó, bạn sẽ đọc lại thẻ flashcards vài lần một tuần giúp ghi nhớ thông tin tốt hơn và giúp bạn học giỏi hóa.
+) Thực hành nhiều PTHH, thí nghiệm và giải thích nhiều HT hoá học khác bạn nhé

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

KhanhKhanhk7

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng ba 2020
377
1,079
121
17
TP Hồ Chí Minh
THCS Trường Chinh
Thứ nhất, bạn không nên đưa quá nhiều thông tin vào 1 tấm flashcard. Lỗi thông thường dễ mắc phải khi thực hiện flashcard của người học là đưa quá nhiều thông tin vào 1 tấm flashcard. Mỗi tấm flashcard chỉ nên mang 1 mẩu thông tin dưới dạng 1 câu hỏi – 1 câu trả lời. Thông tin phải ngắn gọn và khi học chỉ cần lướt qua thật nhanh (như ý nghĩa của từ “flash” trong từ flashcard), flashcard không phải một đề cương hay từ điển.
Thứ hai, bạn nên luôn mang flashcard bên mình. Điều đặc biệt của phương pháp học bằng flashcard là người học không cần bỏ ra một khoảng thời gian đặc biệt nhất định nào để xem lại. Bạn có thể xem lại lại bộ flahcard của mình bất cứ khi nào và ở đâu khi có cơ hội, có thể là khi đang nghỉ ngơi, đang đi xe bus, đang xếp hàng chờ đợi… Người học nên thực hành việc xem lại bộ flashcard thường xuyên và tạo thói quen hàng ngày giống như việc đánh răng hoặc đi tắm.
Và bạn cũng nên thường xuyên thay đổi thứ tự của flashcard, vì nếu nhớ được 1 thông tin nào đó khi nó nằm trong 1 tình huống khác và không còn theo thứ tự đã học.

Top Bottom