English THPT Cách ghi chép từ mới

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi mình ghi từ mới trong những bài đọc khó, có nhiều từ mới, mình thường hay liệt kê các từ mới, nghĩa, vd của chúng vào 1 quyển vở. Nhưng mình thấy cách ghi này khá rời rạc và nó không giúp mình nhớ thêm nhiều từ khó. Mọi người có cách ghi từ mới nào khác cho bài Reading hiệu quả về kiến thức lẫn thời gian không?

Thank you for sharing<3

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Khi mình ghi từ mới trong những bài đọc khó, có nhiều từ mới, mình thường hay liệt kê các từ mới, nghĩa, vd của chúng vào 1 quyển vở. Nhưng mình thấy cách ghi này khá rời rạc và nó không giúp mình nhớ thêm nhiều từ khó. Mọi người có cách ghi từ mới nào khác cho bài Reading hiệu quả về kiến thức lẫn thời gian không?

Thank you for sharing<3
Master KaetonMình thì thường tự đặt ví dụ cho các từ đó, khoảng sau 1 tuần hoặc ít hơn thì mình sẽ tổng hợp các từ lại và viết thành một đoạn văn có chứa các từ đó. Việc này giúp mình có thể hiểu rõ cách dùng của từ đó hơn. Một cách nữa là bạn có thể thử chia sẻ các từ này với bạn bè, mỗi khi học được gì bạn có thể chia sẻ lại cho bạn bè bằng từ ngữ của bản thân như thế sẽ dễ nhớ hơn là chép một định nghĩa suông mà không hiểu rõ bản chất. Còn việc ghi chép chỉ là một cách đơn giản để bạn tổng hợp lại thôi, còn cái chính vẫn là sau khi chép xong thì bạn phải lấy ra vận dụng mỗi ngày thì mới có thể nắm bắt được từ đó.
Chúc bạn học tốt!
Tham khảo thêm các topic của box Anh:
Academic vocabulary used in essays
How to write right

• Love
Reactions: Master Kaeton
Top Bottom