các mẹo nhỏ giúp học từ vựng thành công

H

hoathuytien

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dưới đây là 10 mẹo nhỏ giúp bạn học từ vựng tốt hơn:(heheheheheheheh)

Hãy học những từ có liên quan đến nhau. Nếu đang học từ miêu tả miền quê, thí dụ như valley (thung lũng), stream (dòng suối), meadow (đồng cỏ) thì đừng lẫn với các từ miêu tả các thứ ở thành phố (ví dụ như fire hydrant – vòi nước chữa cháy), hoặc những từ miêu tả tính cách. Những từ liên quan với nhau thường cùng xuất hiện và sẽ dễ hơn khi nhớ chúng chung với nhau.

Học từ vựng trong những lĩnh vực mà bạn yêu thích. Nếu quan tâm về nghệ thuật hoặc bóng đá, hãy đọc về những đề tài này. Có lẽ trong tiếng mẹ đẻ bạn biết rất nhiều từ miêu tả một bức tranh, một trận đá bóng nhưng bạn lại không biết trong tiếng Anh chúng gọi là gì – hãy tìm thử xem! Hãy nhớ rằng những gì bạn thích là những điều bạn muốn nói về và là một phần của con người bạn - nếu không biết cách diễn đạt chúng, việc này có thể làm bạn lo lắng đấy.

Hãy có một cuốn từ điển hình ảnh. Nó sẽ giúp bạn nhớ từ mới dễ dàng hơn thông qua việc nhìn tranh của chúng.

Sử dụng video. Lần tới khi xem một bộ phim bạn hãy ghi lại bằng tiếng mẹ đẻ 5 hoặc 10 đồ vật bạn nhìn thấy nhưng lại không biết từ tiếng Anh của chúng là gì. Tra những từ này trong từ điển, rồi xem lại bộ phim, luyện tập cách sử dụng chúng. Một lần nữa chúng ta lại thấy rằng nhớ một cái gì đó thật dễ dàng nếu ta nhìn thấy hình ảnh của nó.

Thu một cuốn băng từ vựng. Trong khi bạn đi bộ, lái xe đi làm hay đợi xe bus bạn hãy nghe cuốn băng đó. Đầu tiên nói từ đó bằng ngôn ngữ mẹ đẻ, dừng lại sau đó nói từ đó bằng tiếng Anh. Khoảng dừng này sẽ cho bạn thời gian để trả lời trước khi xem câu trả lời chính xác.

Mua một cuốn từ điển các từ xếp theo nghĩa. Đó là tập hợp các từ đồng nghĩa và trái nghĩa. Cố gắng sử dụng nhiều từ khác nhau. Dĩ nhiên đôi lúc bạn sẽ dùng một từ không phù hợp, nhưng điều này không ngăn trở bạn sử dụng cuốn sách hữu ích này cho việc xây dựng một vốn từ vựng phong phú.

Luyện tập từ mới khi viết luận. Nếu bạn có bài tập viết về nhà hãy lấy ra các từ mới mà mình đã học sau đó cố gắng sử dụng chúng vào bài viết của mình. Nếu không sử dụng các từ mới học lúc nói hoặc viết bạn sẽ nhanh chóng quên chúng đấy.

Luyện tập từ mới khi làm bài tập ngữ pháp. Đừng lãng phí những cơ hội quý báu sử dụng vốn từ bạn vừa học.

Luyện tập từ mới khi nói. Liệt kê khoảng 5 từ mới mà bạn định sử dụng trong lớp. Cố gắng dùng chúng trong các cuộc thảo luận. Tin tôi đi, bạn sẽ tìm ra cách để lái câu chuyện theo cách mà bạn có thể sử dụng ít nhất một vài trong số những từ này.

Hãy đọc nhiều. Đọc nhiều không những có thể cải thiện kĩ năng đọc mà bạn còn có thể xây cho mình một vốn từ vựng phong phú. Trong bài đọc thường có nhiều từ liên quan đến nhau và bạn có thể dùng những từ đã học để đoán nghĩa của những từ mới.

L

lovelydoll

Thax U! tui đang kó vấn đề với việc học từ vựng ,học thuộc pao nhiu từ mà lâu ko để ý là wên hết T_T

A

amaranth

Kinh nghiệm học từ của Am
1. Bạn NÊN lập sẵn một danh sách những từ cần học
2. Mỗi ngày LỰA CHỌN học từ 3 đến 7 từ tùy khả năng tiếp thu và thời gian
3. Khi học từ nào, phải học luôn cả:
- Phiên âm
- Từ gia đình
- Từ đồng nghĩa, từ trái nghĩa
- Từ Gần nghĩa (và phân biệt chúng)
- Cách dùng, những từ đi kèm
- Sắc thái biểu cảm của từ (so sánh với các từ đồng nghĩa)
- Những thành ngữ, tục ngữ có liên quan
4. Tập viết một đoạn văn sử dụng tất cả những từ vừa học, và cố gắng sử dụng luôn những từ đã học.
5. Nếu bạn có điều kiện, hãy làm flashcards. Mình dùng phương pháp này để học phrasal verbs khá hiệu quả. Một tấm thẻ 2 mặt, một mặt là từ, một mặt là nghĩa. Ví dụ mỗi ngày bạn học 5 từ thì sau 1 tuần bạn có 35 thẻ trong tay. Hãy xáo lên (như xáo bài vậy đó) rồi ngồi đọc từng thẻ, nhìn mặt từ phải nhớ mặt nghĩa (không nhớ lật qua coi), sau khi thuộc hết rồi thì lật lại nhìn mặt nghĩa nhớ lại từ… Nếu bạn canh làm flashcards vừa tay, thì trong túi áo có thể bỏ đến 50 thẻ, có thể đi đâu mà có chuyện phải chờ đợi, chừng dăm ba phút thôi cũng đủ, thì lấy mấy cái cards ra xem. Như vậy sẽ nhớ lâu hơn.

Đôi dòng tâm sự, chúc các bạn thành công.
Amaranth.

V

visaosang

rất cảm ơn anh Am, em thấy mình kém nhất là từ vựng & khả năng nghe đó anh ạ, anh có mẹo gì giúp em ko?

A

amaranth

Trời ạ, sao một người "Tuổi: 18" lại gọi một người "Tuổi: 17" bằng anh, loạn hết cả lên… :-??

Về học từ vựng thì Am đã nói ở trên rồi
Còn luyện nghe :-? xin trình bày một phương pháp hết sức là trẻ con, nhưng hiệu quả (với bản thân Am, đã làm rồi và có kết quả mới dám mạo muội trình ra đây)
Bạn hãy cố gắng tìm những bài nghe nào có sẵn tapescript. Nếu không có thì có thể tìm mua Special News (nếu ở TP.HCM thì tìm mua ở Thư Quán đại học KHXHNV) đó là chương trình khuyến học tiếng Anh của đài VoiceOfAmerica, đọc rất rõ, rất hay, và có cả tapescript, có cả giải nghĩa từ v.v.
Có nhiều bạn cho rằng nghe mà lật tapescript ra đọc thì hỏng bét, đó là ý kiến của họ, Am không phản đối chi hết. Nhưng cách luyện của Am là vừa đọc vừa nghe, nghe bất kỳ một âm nào cũng phải biết là nó đang ở chữ nào, cứ nghe đi nghe lại một bài (đủ sức đọc theo thì càng hay), đến bao giờ nghe một câu (trong bài) mà nhớ ngay ra từng chữ, và đọc một câu trong bài thì tưởng tượng ngay ra âm thanh của câu đó trong đầu, thì có thể bước sang bài kế tiếp. Sau 10 bài thì hãy ôn lại tất cả.
Lúc bấy giờ bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn, hãy thử nghe bài thứ 11 mà không đọc tapescript rồi tự nhận xét kết quả của mình xem có tiến bộ hay không ;)
Từ đó về sau thì mỗi bài mới bạn nên thử nghe trước 3 lần mà không đọc tapescript, xem mình nghe ra được bao nhiêu… đến bài thứ 20 thì có lẽ bạn đã nghe RA được cỡ 90%

Nên nhớ khi bạn rèn luyện kỹ năng NGHE thì quan trọng nhất là nghe ra và đoán ra TỪNG CHỮ. Điều này một số bạn sẽ cho là không cần thiết. Đúng, sẽ là không cần thiết phải nghe ra từng chữ nếu bạn chỉ cần luyện nghe để lấy một chứng chỉ vớ thị vẩn nào đó, hoặc để "giao tiếp" với người nước ngoài theo kiểu hello how are you i'm fine thank you and yoú… Nhưng nếu bạn thật sự cần hoặc muốn nghe và hiểu tiếng Anh như người Anh, người Mỹ…, thì tin Am đi, nghe cho ra từng chữ là một điều BẮT BUỘC trong quá trình rèn luyện.

Xin kết thúc bài viết bằng một lời dạy của cha ông: đạo học xưa nay không đường tắt. Chúc bạn thành công.

S

sakura2

tui ko thể nào nhăc được từ vựng vào đầu cả
áp dùng cách này có được ko thế hả Am

A

amaranth

Nếu bạn không học được từ vựng thì học mỗi ngày một ít thôi, và nên làm mấy cái flashcards đi, hiệu quả ghê gớm… nếu bạn chịu khó lấy ra xem đi xem lại hoài thì tự chữ nó chui vào đầu thôi.

H

huycom.ah2

Eo ơi, thì ra Am đã học như thế. Tui thì trình độ kém lắm, mãi đến lớp 12 mới theo khối D vì bít ko thể theo nổi khối A. Nên trình độ Eng của tui chỉ có 1 năm. Híc. May mà đỗ ĐH

=>Đừng nói những lời không nên nói.
Edited by Amaranth on Sep 8, 2007
Reason: maintaining friendly atmosphere

Top Bottom