Ngoại ngữ Các mẹo đơn giản để nói tiếng Nhật trôi chảy

Mazii Việt Nam

Học sinh mới
29 Tháng năm 2024
21
1
6
23
mazii.net
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn không biết làm thế nào để nói tiếng Nhật tự nhiên khi không sống ở Nhật Bản hoặc không có bạn người Nhật để luyện tập? Bạn có thể cảm thấy mình đã nhồi nhét nhiều từ mới và xem vô số phim và bài hát tiếng Nhật nhưng vẫn chán nản về khả năng nói của mình. Mazii hiểu bạn và muốn chia sẻ một số mẹo để nâng cao khả năng nói tiếng Nhật của mình.

1. Học phát âm từ giáo viên hoặc người hướng dẫn có trình độ
Bạn có thể tìm kiếm tài liệu tự học từ người bản ngữ trên Internet hoặc học từ giáo viên được chứng nhận tại các trung tâm học tiếng Nhật. Bạn cũng có thể học hỏi từ những người đã đạt được mục tiêu mong muốn của bạn. Nếu không học phát âm chính xác từ nguồn đáng tin cậy, bạn có thể mắc sai lầm từ họ. Kết quả là, bạn sẽ phải mất thêm thời gian và tiền bạc để sửa chữa chúng. May mắn thay, lần đầu tiên trong hành trình của mình, tôi gặp được những giáo viên hỗ trợ và giàu kinh nghiệm để sửa chữa phát âm của mình. Vì vậy, Mazii nghĩ bạn nên chọn lựa cẩn thận!

2. Đọc to, đọc chậm và đọc nhiều nhất có thể
Đọc to bất kỳ từ tiếng Nhật nào. Một số người có xu hướng đọc trong im lặng hoặc chỉ giữ nó trong đầu nhưng để cải thiện kỹ năng nói, bạn cần luyện tập nhiều hơn. Sau khi đọc to, bạn sẽ nhận ra những điểm cần cải thiện. Đừng sợ mắc lỗi. Cho phép bản thân vui vẻ như một đứa trẻ khi học ngôn ngữ mới. Giữ nó đơn giản như cách bạn học tiếng mẹ đẻ. Lúc đầu, hãy đọc mọi thứ chậm rãi để đảm bảo phát âm chính xác trước khi tăng tốc độ nói của bạn. Bên cạnh đó, bạn nên đọc nhiều. Nhiều người chỉ đọc kịch bản của các tệp nói, nhưng tôi thấy cần phải luyện tập đọc các đoạn văn dài sau khi hoàn thành chúng. Đọc to chúng nhiều lần cho đến khi bạn có thể nói trôi chảy. Mục tiêu là làm quen với chuyển động của miệng. Bạn sẽ thấy sự cải thiện nhỏ mỗi ngày và tiến xa về lâu dài.

3. Học nói với các cụm từ về chủ đề cuộc sống hàng ngày
Để nâng cao khả năng giao tiếp tiếng Nhật hàng ngày, hãy bắt đầu bằng việc làm quen với các chủ đề quen thuộc trong cuộc sống. Bạn có thể chọn những chủ đề mình yêu thích như ẩm thực, du lịch, sở thích hay công việc. Việc luyện tập nói với các cụm từ và câu hỏi đơn giản về những chủ đề này sẽ giúp bạn tự tin hơn khi giao tiếp. Ví dụ, khi học về chủ đề ẩm thực, bạn có thể tập hỏi về các món ăn, thành phần, hoặc chia sẻ về khẩu vị của mình. Ngoài ra, hãy tận dụng các nguồn tài liệu đa dạng như sách giáo khoa, video trên YouTube, ứng dụng học tiếng Nhật, hoặc thậm chí là phim ảnh và anime. Những nguồn tài liệu này sẽ cung cấp cho bạn nhiều ví dụ thực tế về cách sử dụng ngôn ngữ trong các tình huống khác nhau. Hãy nhớ rằng, việc lặp lại và thực hành thường xuyên là rất quan trọng để ghi nhớ từ vựng và cấu trúc ngữ pháp. Bạn có thể tìm một người bạn cùng học để luyện tập đối thoại hoặc tham gia các câu lạc bộ tiếng Nhật để có thêm cơ hội giao tiếp.

4. Tăng vốn từ vựng và ngữ pháp
Vì từ vựng và cấu trúc ngữ pháp là những yếu tố cơ bản tạo nên một câu, bạn cần thêm nhiều từ, Kanji và cấu trúc để làm cho cách diễn đạt của mình sống động hơn. Khó khăn phổ biến nhất trong việc học từ vựng là quên chúng nhanh chóng như thể chúng chưa bao giờ được giới thiệu với bạn.

5. Luyện tập trình bày suy nghĩ của bạn
Tổ chức ý tưởng trong tâm trí và sau đó nói ra chúng. Nếu không có người bản ngữ hoặc bạn bè để luyện tập tiếng Nhật, hãy thử nói chuyện với chính mình trước gương. Luôn nhớ rằng bạn có chính mình như một người bạn đồng hành. Nếu không thích, bạn cũng có thể sử dụng Google Assistant hoặc Siri trên điện thoại để luyện tập hội thoại. Mazii biết mọi thứ dường như khá khó khăn lúc đầu nhưng bạn sẽ thấy sự thay đổi của mình sau một thời gian dài. Bạn sẽ được thưởng cho những nỗ lực của mình.

6. Luyện tập ngữ điệu
Để người Nhật hiểu, bạn có thể không cần ngữ điệu hoàn hảo, nhưng để nói tự nhiên, bạn phải nắm vững ngữ điệu. Cải thiện nó như cách người Nhật giao tiếp. Bạn có thể sử dụng từ điển ngữ điệu trực tuyến của Đại học Ngoại ngữ Tokyo, tên là Jplang, mà bạn có thể tìm thấy trên Internet. Ngoài ra, bạn có thể kiểm tra ngữ điệu từ trên các trang web Japanese Accent Study hoặc Online Japanese Accent Dictionary (OJAD).

7. Shadowing
Đây là một phương pháp nổi tiếng mà mọi người chưa được giới thiệu, phải không? Vì vậy, Mazii phải đưa nó vào đây. Tìm một nguồn hội thoại mà bạn thích phù hợp với trình độ của mình và luyện tập bắt chước những gì họ nói cho đến khi bạn có thể lặp lại hoàn hảo. Một cuốn sách giáo khoa bạn có thể tham khảo là "Minna no Nihongo no choukaimondai" - nếu không hiểu từ nào, bạn có thể kiểm tra trong kịch bản.

Điều quan trọng cuối cùng là hành động, hành động và hành động, và đánh giá cao từng tiến bộ nhỏ mà bạn đạt được. Chỉ cần tiếp tục cố gắng và ăn mừng chiến thắng của bạn mỗi ngày. Tiếp tục tiến lên và bạn sẽ đạt được mục tiêu của mình. Không ai sinh ra đã tự tin hay tài năng. Đừng so sánh bản thân với người khác. Hãy coi họ như những người bạn đồng hành trong cuộc hành trình khó khăn này. Đôi bạn cùng tiến, ắt hẳn sẽ có ngày thành công!

Top Bottom