Các định luật về bảo toàn

L

legiabao111265

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giúp mình trả lời hai câu hỏi này nhé, nếu có thể thì giải thích cho mình luôn nha, mình cám ơn các bạn rất nhiều :

1/ Một vật sinh công dương khi :
Chuyển động tròn đều
Ch/đg chậm dần đều
Ch/đg nhanh dần đều
Ch/đg thẳng đều

2/ Động năng của vật tăng khi :
Gia tốc a<0
gia tốc a>0
gia tốc nhanh dần đều
gia tốc giảm dần đều

K

keh_hikari_f@yahoo.com.vn

Các bạn giúp mình trả lời hai câu hỏi này nhé, nếu có thể thì giải thích cho mình luôn nha, mình cám ơn các bạn rất nhiều :

1/ Một vật sinh công dương khi :
Chuyển động tròn đều
Ch/đg chậm dần đều
Ch/đg nhanh dần đều
Ch/đg thẳng đều

2/ Động năng của vật tăng khi :
Gia tốc a<0
gia tốc a>0
gia tốc nhanh dần đều
gia tốc giảm dần đều

1/ Cách ra đề sai bản chất vật lý. Hãy nhớ: VẬT KHÔNG SINH CÔNG, CHỈ CÓ LỰC MỚI SINH CÔNG. Nhiều người vẫn hay nói Vật sinh công, điều này sai từ cơ bản rồi nhé. Một vật không thể tự sinh công để kéo mình đi, chỉ có lực từ bên ngoài (ngoại lực) mới sinh công (tức sinh cho vật năng lượng) ...

a) Tròn đều : Chưa rõ. Chuyển động tròn đều, vật chịu tác dụng của tổng ngoại lực là một lực hướng vào tâm quỹ đạo (gọi là lực hướng tâm). Nếu chỉ có một lực, hoặc nhiều lực có phương xuyên qua tâm quỹ đạo thì hiển nhiên, các lực này vuông góc với quỹ đạo tròn nên không sinh công. Nhưng nếu có nhiều lực tác dụng vào vật, hợp lực vẫn hướng vào tâm quỹ đạo nhưng bản chất từng lực lại không nằm trên phương xuyên tâm thì các lực đó có thể sinh công, dương hoặc âm.

b) Chậm dần đều : chưa rõ, như trên. Ví dụ, gió đẩy chiếc xe ta đang đạp lăn trên mặt đường. Nếu ta ngưng đạp, gió vẫn đẩy đi nhưng tới một lúc nào đó, xe vẫn dừng lại. Ở đây xe chuyển động xem như chậm dần (đều), lực ma sát sinh công âm, lực đẩy của gió sinh công dương.

c) Nhanh dần đều : chưa rõ. Ví dụ, vật trượt xuống từ mặt phẳng nghiêng có ma sát là trượt nhanh dần đều, nhưng ma sát sinh công âm, trọng lực sinh công dương.

d) Thẳng đều, cũng như trên.

Đề cần được sửa lại là:

Mã:
Một lực sinh công dương khi tác dụng lên một vật và làm cho nó:
a) Chuyển động tròn đều
b) Chuyển động nhanh dần đều
c) Chuyển động chậm dần đều
d) Chuyển động thẳng đều (!)

Lúc này, câu b) là câu đúng.

2) Gia tốc nhanh dần đều và chậm dần đều là sao?
Câu này nói chung, nếu muốn tăng động động năng thì phải tăng vận tốc.
a) Gia tốc a<0 hiển nhiên không được
b) Gia tốc a>0 chưa đủ, vì chuyển động tròn đều có gia tốc dương nhưng động năng lại không đổi
c) d) Gia tốc tăng dần hoặc giảm dần đều được, miễn là dương theo chiều chuyển động thì sẽ làm cho chuyển động tịnh tiến tăng về động năng. Nhưng còn chuyển động tròn thì chưa chắc

Hai câu hỏi của bạn hỏng khá nhiều chỗ, nhưng rất hay cho những ai thích khám phá và học hỏi. Phân tích một câu hỏi sai giá trị hơi rất nhiều so với trả lời được một câu hỏi đúng :D

Top Bottom