Các bạn phân giải dùm mình nhé

M

masterlong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hocmai.vn có 1 câu hỏi như sau:
Tìm phát biểu đúng về tia hồng ngoại :
a)Mọi vật có nhiệt độ lớn hơn độ không tuyệt đối đều phát ra tia hồng ngoại.
b)Mọi vật bị nung nóng đều phát ra tia hồng ngoại, nhưng vật có nhiệt độ < 0 độ C thì không phát ra tia hồng ngoại.
ĐÂY LÀ 1 CÂU HỎI KHÁ DỄ NHƯNG ĐỂ ĐẢM BẢO TÍNH KHÁCH QUAN THÌ CÁC BẠN HÃY CHO BIẾT CÁC BẠN CHỌN PHÁT BIỂU NÀO???

P

phuongnhungbn

theo SGK thì đúng là B roài ( cái câu này giông giống cái câu đang tranh luận bên topic bên kia )

T

thuanhls

Bản chất tia hông ngoại cứ tạm hiểu là các "tia nhiệt" nên theo mình cứ có nhiệt độ thì sẽ có tia hông jngoaik

V

vipduongonline

Lị phải sang đây tranh luận
0 độ C chả có ý nghĩa gì trang vật lÝ ngoại trừ việc đo nhiệt độ vì nó là nhiệt độ hóa rắn của nước.
>>> Mình chọn là O độ K. Nhưng vào đây thì biết
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=303&start=15
hai câu hỏi cùng nội dung nhưng khác câu trả lời

M

masterlong

Theo mình đáp án đúng là A, bởi vì:
-Câu này mình đã được đọc trong một cuốn sách trắc nghiệm nào đó rồi.
-Bất kì vật chất nào có nhiệt độ, đều phát ra tia hồng ngoại, hay nói cách khác bất kì vật nào(có nhiệt độ lớn hơn độ không tuyệt đối) cũng đều phát ra tia hồng ngoại, bởi lẽ ở 0 độ K,vật chất không tồn tại.
**Nhưng mà...hocmai.vn lại chọn...đáp án b) mới ghê chứ !!!??==>Mình không hiểu nổi luôn==>bótay.com

M

maths

ê ê
ông chủ LONG
tớ nghĩ đáp án B là đúng nhá
vì chỉ cần nhiệt độ lớn hơn nhiệt độ môi trường đã có tia hồng ngoại rồi mà

V

vipduongonline

maths xem lại đi nhé. Câu B là lớn hơn 0 độ Cchuws có phải là lớn hơn nhiệt độ môi trường đâu.
Ở topic bên kia họ thi nhau chọn "lớn hơn nhiệt độ môi trường"
nhưng bên này lại không có đáp án đó
Mình thấy giải thích có lí nhất là khi đó sẽ là quang phổ hấp thụ, nhưng xin đưa ra một câu hỏi:
Vì sao nhiệt độ nguồn phát quang phổ liên tục phải cao hơn nhiệt độ đám khí bay hơi hâp thụ. Mình thắc mắc bởi vì Ánh sáng phát ra từ nguồn phát ra là liên tục nó đâu có mang thông tin gì về nguồn phát đâu mà Vật hấp thụ hay không ( các đại lượng dặc trưng cho ánh sáng chỉ là lamda, f, photon)
có ai lí giải giúp mình với

Top Bottom