các bạn giải thử bài này xem

A

anhtuan5689

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đun 132,8 gam hỗn hợp 3 ancol no, đơn chức với đặc ở thu được hỗn hợp các ete có số mol bằng nhau và có khối lượng là 111,2 gam. Số mol của mỗi ete trong hỗn hợp là giá trị nào sau đây?

A. 0,1 mol B. 0,2 mol C. 0,3 mol D. 0,4 mol

Đáp án là B , nhưng mình giải ra D , các bạn giải thử xem có ra thế ko nhé .

H

huong18vn

anhtuan5689 said:
Đun 132,8 gam hỗn hợp 3 ancol no, đơn chức với đặc ở thu được hỗn hợp các ete có số mol bằng nhau và có khối lượng là 111,2 gam. Số mol của mỗi ete trong hỗn hợp là giá trị nào sau đây?

ui là 0.2 chứ, bài này từ 3 rượu thu được 6 ete, mà số mol ete là 1.2 mol=số mol nước, nên chia cho 6 thì ra 0.2 thui

H

huong18vn

^^, lần sau đọc đề kỹ nhá. Bài này mới đầu mình tính dài ơi là dài nhưng sau đó nghĩ lại và nghĩ ra bảo toàn khối lượng^^, ngắn quá cơ ^^

S

songlacquan

huong18vn said:
anhtuan5689 said:

ui là 0.2 chứ, bài này từ 3 rượu thu được 6 ete, mà số mol ete là 1.2 mol=số mol nước, nên chia cho 6 thì ra 0.2 thui
cho hỏi với, làm sao bạn tính dc số ete vậy, giả sử có 9 rượu đi, và nếu rượu 2 chức thì sao?

L

loveyouforever84

Công thức tính số ete:
Nếu cho hỗn hợp n rượu khác nhau pư sẽ tạo ra n*(n+1)/2 ete
Trong đó có n ete đối xứng
Chú ý:
+) nếu số mol các rượu bằng nhau <---> số mol các ete bằng nhau
+) luôn có số mol ete = số mol nước tạo thành
Trường hợp rượu hai chức thì phức tạp hơn và ko xét trong chương trình.

Top Bottom