các bạn cho mình ý kiến !!! về câu hỏi văn !

L

linhphoebe

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trường mình thi hk1 dk 1 tuần rồi , sáng nay lên lớp chữa đề .. trong đó có 1 câu trong đề văn khiến mình phân vân , câu đó như sau : . em hãy phân tích bi kịch của Chí Phèo trong tác phẩm cùng tên của nhà văn Nam Cao ? ..

+ vì để chỉ nói phân tích bi kịch của Chí nói chung chứ ko nói phân tích bi kịch bị cự tuyệt của Chí nói riêng . nên trong bài làm mình đã kể ra nhưng bi kịch mà Chí phèo phải đối mặt từ khi lọt lòng .
. NHƯNG cô dạy văn mình thì bảo : ( bài văn mình sẽ ko được điểm , mà nói mình là bài này chỉ cần phân tích lúc CHÍ bị cự tuyệt mà thôi ... ) :( :( . nhưng mình thì nghĩ đã là bi kịch dù nhỏ hay to đề bảo làm thì phải làm muk và mình cũng đã xem 1 bài giảng ở đâu đó thầy giáo có nói * nv Chí phèo là nv có quá nhiều bi kịch.. * ..... Để chắc chắn mình đã tìm gặp thêm 1 giáo viên bộ môn văn * cô này mình chưa học nhưng thấy mấy khóa trên bảo dạy r hay * và hỏi cô câu hỏi tương tự , và mình cũng nêu ra cấu trúc bài làm cụ thể cho cô thì cô lại bảo mình làm đúng, theo brem chấm điểm bắt buộc phải phân tích cả những bi kịch khác từ khi nv Chí phèo xuất hiện cho đến khi chết chứ không phân tích riêng 1 bi kịch nào cả ...................... sao 2 cô lại có ý kiến trái nhau nhỉ ??? mình đang phân vân quá !!! 1 bên là mất điểm , 1 bên là được điểm ??? :-SS :-SS nếu là các bạn thì các bạn làm thế nào ?

V

vjtran

Đúng là với đề đó, ta phải phân tích bi kịch của nv Chí Phèo từ đầu t/p đến hết. Cho đến cuối tác phẩm thì bi kịch ấy mới lên đến đỉnh điểm.
Mình nghĩ bạn làm đúng, cứ hỏi ý kiến cô của bạn thử xem, các thầy cô có những ý kiến trái chiều ko có ji` lạ, nhất là môn văn ^^

T

thuyhoa17

Cái brem điểm mà bạn nói chính là cơ sở tốt nhất để khẳng định bạn ạ. ^^
Cộng thêm ý kiến từ cô giáo văn khác nữa.

Bạn nên thử hỏi ý kiến của cô.

Nhưng đây là việc tớ cho là tế nhị (ko phải là tế nhị về vấn đề điểm số) nên bạn cứ chọn hỏi ý kiến 1 cách khéo léo để có đáp án đúng nhất .

^^

Top Bottom