các anh chị tiền bối và chuyên môn toán lớp 9 giúp em với ạ!!!

T

thongoc95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em xin chào các anh chị ạ!!!! năm nay em lên lớp 9 và có ý định theo học chuyên môn toán , em muốn hỏi anh chị vài điều là :
1) Trong chương trình ôn đội tuyển thì cái j là quan trọng và đáng chú ý nhất?Nó có liên quan tới lớp 8 hok ạ? LIệu kiến thức nâng cao của lớp 8 có thể hok nắm vững mà có thể học tốt ở lớp 9 dc hok ạ?
2) Các anh chji có thể chia sẻ cho em cách học tốt kiến thức nâng cao dc hok ạ?
3)Cuốn sách nào có thể giúp em học tốt môn này ạ?
4) làm cách nào để phân vùng lượng kiến thức mình đã học và phân dạng các bài tập nữa ạ?
Mong các anh chị tiền bối giúp em!!!!!!!!!1
Thank you very muck!!!!!!!!!!!!!!!!:D:D:D:D

D

doigiaythuytinh

Chị thì học tóan cũng chỉ tàm tạm thui
Nhưng mà , chị nghĩ, Toán là môn học hok khó mà cũng hok dẽ.Em có thể dễ dàng đạt điểm cao ở trường nhưng để học sâu thì chị nghĩ là hơi khó.
Ở chương trình lớp 9 này, chị thấy cũng hok khó lém đâu, chủ yêu là em phải nắm chắc chương trình 6,7,8
Còn có nhiều bài tập hình học (chứng minh) , em phải lưu ý và xem nó như kiến thức cơ bản để áp dụng, chủ yếu là em phải chăm làm bài tập .....................
Chị học như zậy đó, hok bik có giúp j` đc cho em hok !

T

thongoc95

nhưng chị ơi lớp 8 em cũng theo học môn này , phải nói thật là em hok dc học một tí tẹo nào và kiến thức nâng cao cả
liệu nó có ảnh hưởng đến việc học kiến thức ở lớp 9 hok ạ********************************************************///

C

cella_chan

hihi em theo chuyên toán à em lên Tổng Hợp mua hết các quyển sách đi :p :p không nhờ người mua hộ cũng được đọc hết song rồi chuyển sang lên sư phạm mua 1 quyển xanh xanh ( dễ cực ) về đọc hết thế là đủ còn về KT cơ bản mua nâng cao PT toán 9 ( cái này bắt buộc phải học ! ) à còn nếu thi Tổng Hợp điểm cao mua sáng tạo BĐT Phạm Kim Hùng đọc hết là ok
* Nếu em ở Hà Nội em có thể lên Hm để xin học lớp thầy Hà Đại Học Sư Phạm Hà Nội dậy hay lắm !
** Có thể học thêm chỗ Tổng Hợp để học thầy Lương cũng được
*** Và nếu muốn thi Ams nên học cô Hằng lớp chuyên ấy :p :p dậy tốt lắm
PS : Con gái học chuyên Toán ... lắm :pem nên theo chuyên Lí Hóa gì đấy nhẹ hơn không nên học chuyên Toán hỏng nhan sắc :p :p

N

nhongocxit_9x

học lớp 8 ko giỏi cũng kok sao ........lên lớp 9 có thê bù đắp nhưng mà nếu nắm vững kiến thức thì e ....sẽ hiểu sâu rộng hơn đó......

B

bikrone

hihi em theo chuyên toán à em lên Tổng Hợp mua hết các quyển sách đi :p :p không nhờ người mua hộ cũng được đọc hết song rồi chuyển sang lên sư phạm mua 1 quyển xanh xanh ( dễ cực ) về đọc hết thế là đủ còn về KT cơ bản mua nâng cao PT toán 9 ( cái này bắt buộc phải học ! ) à còn nếu thi Tổng Hợp điểm cao mua sáng tạo BĐT Phạm Kim Hùng đọc hết là ok
* Nếu em ở Hà Nội em có thể lên Hm để xin học lớp thầy Hà Đại Học Sư Phạm Hà Nội dậy hay lắm !
** Có thể học thêm chỗ Tổng Hợp để học thầy Lương cũng được
*** Và nếu muốn thi Ams nên học cô Hằng lớp chuyên ấy :p :p dậy tốt lắm
PS : Con gái học chuyên Toán ... lắm :pem nên theo chuyên Lí Hóa gì đấy nhẹ hơn không nên học chuyên Toán hỏng nhan sắc :p :p
nếu mà lớp 8 chưa học 1 tí nâng cao gì thì bồi bổ cuốn STBDT hơi khó đấy :))
nhưng nói chung mấy đề KHTN, SP, hay TH dạo này hay cho những bài BDT dạng như vậy nên ko thể ko học.
muốn vậy thì phải nhồi ngay từ bây giờ, từ hè mới mong có cơ đậu.
p/s: đừng quên học hình

T

thongoc95

Em cám ơn anh chị nhìu lém ạ!!!!!!!!!!!!
Nhưng em có một vấn đề là ở chỗ em hok có bán những loại sách như anh chị nói vậy em có thể tìm mua ở đâu dc ạ****************************?????????????

L

luvship

sách có nhiều loại lắm.
chọn sách cũng là 1 vấn đề đấy, đôi khi ng` này thấy quyển sách hay nhưng ng` khác thì ko (bởi vì khi đọc họ ko hiểu nó chẳng hạn...)
việc mua sách ở đâu: nhà sách, hiệu sách (hiệu sách nào lớn thì sẽ dễ tìm ra sách hay hơn), ... nếu ko bik nữa thì có thể hỏi mấy anh chị lớp trên xem.

1 vài chú ý khi mua sách:
+ tác giả: quan trọng lắm đấy, có ng` viết hay, dễ hiểu, cũng có ng` viết xong ko bik gì luôn. (về chuyện này tốt nhất là nên hỏi thầy cô hoặc mấy anh chị đã từng thi hsg môn toán mấy năm trước)
+ thời gian phát hành của sách đó: nếu em muốn lấy kiến thức thật vững để thi thì tìm quyển nào mới phát hành ra ấy, những quyển này sẽ sát với ~ gì mình học hơn.
... (còn vài vấn đề khác, nếu em chú ý thì bik ngay chị khỏi nói)

học tốt nhé em!

H

hoangdat21995

ay oj muon hoc gioi toan thi cung de thoj nhung faj/ lam' can ban? u lop 6 thj may ra moj hoc chuyen toan' o? lop 9 dc.con neu quyet tam thj` can faj? on laj dj.neu cham chj? thj se~ dc vao day'.hoc doj tuyen chu yeu la tu can ban? ma` de? co the? lam dc.faj? hoc voj tjnh than thoaj mai' thj moj de tjp thu.neu dc hay add njck may noj chuyen tjp nha.mjn la dan chuyen toan' muk.:D boy_yeu_bx_nhat

Last edited by a moderator:
P

pedung94

Theo pedung thì các bạn học các kiểu như trên rất tốt. Tuy nhiên để học giỏi môn này bạn phải có 1 niềm đam mê thực sự với toán..( có nghĩa là có thể học toán mọi lúc mọi nơi, học hoài mà ko chán) Còn khối kiến thức mà bạn thongoc95 hỏng sẽ ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu. Lớp 9 bạn sẽ được học lại. Lớp 9 cũng ko khác lớp 8 là mấy nó chỉ đi sâu vào tìm hiểu hơn thôi.
-- mua sách thì sách nào cũng tốt cả thôi, có điều bạn phải biết khai thác sách sao cho hiệu quả nhất.
- tập tư duy lô-gic ngay từ bây giờ đi...

1) Trong chương trình ôn đội tuyển thì cái j là quan trọng và đáng chú ý nhất?Nó có liên quan tới lớp 8 hok ạ? LIệu kiến thức nâng cao của lớp 8 có thể hok nắm vững mà có thể học tốt ở lớp 9 dc hok ạ?

Có lẽ là viét em à và nếu có ý định thi chuyên theo chị em nên xem mấy cái bất đẳng thức.

đây là lời khuyên chân thành của pedung dành cho ban đoá... mặc dù pedung thi rớt chuyên toán.. hiz hiz

G

gioxanh

tớ cũng 95 nè bạn :D
trước cũng tuyển toán nhưng mà xem chừng khó quá :D
bọn tớ hay dùng quyển Nâng cao và Phát triển toán (của thầy Vũ Hữu Bình ý)
chúc cậu theo tuyển toán tốt nhé ;)

T

truong1894

Tưởng gì chứ chuyện này dễ thôi :p . Lên lớp 9 có thể mới đầu em sẽ bị choáng vì phần hình học có đường tròn , nhưng nếu em là một người học tốt hình học phẳng em sẽ lấy lại đc phong độ ngay . Chú ý vẫn là phần bất đẳng thức có điều kiện , với pt nghiệm nguyên . Bất đẳng thức thì có sách chuyên đề bdt của Phan Huy Khải , pt nghiệm nguyên của Vũ Hữu Bình . Chúc em học tốt :)

Last edited by a moderator:
B

beyeu1994

Tui thi hok bik nua nhung ma mun' hoc tot mon toan thi dieu dau tien la phai on lai nhung kien o nam duoi vi trong chuong trinh co nhiu cai moi me hoc tu tu cung dc con may cai nhu chung minh (may'bai`hinh) thi can koi lai kien thuc may' nam truoc voi lai can hoc ky~ nhung phuong trinh va giai phuong trinh bang cach dua ve dang bai toan do' va cong thuc nghiem voi cong thuc nghiem thu gon kem theo viet nhu vay chca du roi:)

B

batuocdracular_8610

Lơp 9 cung ko kho lam dau,minh cung dang hoc doi tuyen toan 9 ne .Neu hoc chuyen thi hoc lai mot it kien thuc lop 8 do.Ban nen tap trung vao phan chung minh bat dang thuc, giai phuong trinh,bat phuong trinh.Mot so sach nang cao co the giup cho ban nhu :23 chuyen de giai 1001 bai toan sơ câp,nang cao va phat trien toan 9,bô sach cua toan tuoi tho thcs.Chuc ban hoc tot

B

baby_lucky69

chị có cuốn sách có phân loại các dạng toán nè, hay lắm, ngắn gọn, dễ hĩu, nó còn chị mik` cách giải các phương pháp giải các dạng nữa, em cho chị địa chỉ nhà, chị gửi dùm cho em nha ! đựơc hok ? ^^

Top Bottom