[BTAN] - Bác Hồ với những ca khúc thiếu nhi

M

mua_sao_bang_98

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bác Hồ với những ca khúc thiếu nhi​

Ai yêu Bác Hồ Chí Minh hơn thiếu niên nhi đồng - Phong Nhã

[YOUTUBE]m3KU--x6K3A[/YOUTUBE]

Ca khúc đã đóng góp một phần quan trọng để hình ảnh Bác trường tồn trong lòng mỗi người dân Việt từ thế hệ này qua thế hệ khác.

Đêm qua em mơ gặp Bác Hồ - Xuân Giao

[YOUTUBE]zVExV82VtXY[/YOUTUBE]

Trải qua 45 mùa xuân, giai điệu của ca khúc Em mơ gặp Bác Hồ vẫn văng vẳng trong tâm thức của nhiều thế hệ, nhớ về Bác bằng cái đẹp của nụ cười, ánh mắt cùng một cách sống bình dị, chan hòa. Hình tượng Bác Hồ bên các cháu thiếu niên nhi đồng được khắc họa giản dị, tha thiết: “Đêm qua em mơ gặp Bác Hồ/ Râu Bác dài tóc Bác bạc phơ/ Em âu yếm hôn đôi má Bác/ Vui bên Bác là em múa hát…”.

Bác Hồ Người cho em tất cả - Hoàng Long - Hoàng Lân

[YOUTUBE]0bVDOkB0-Qg[/YOUTUBE]

Lấy cảm hứng từ những xúc cảm trong trẻo của trẻ thơ: "Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh/ Cho những đêm trăng đẹp là chị Hằng tươi xinh/ Cây cho trái và cho hoa, sông cho tôm và cho cá",... Để rồi kết lại của những chuỗi tình cảm trong ấy chính là hình ảnh Bác Hồ - "người cho em tất cả", người đã mang lại cuộc đời mới đầy tươi sáng, ước mơ.

Từ rừng xanh cháu về thăm Bác - Hoàng Long - Hoàng Lân

[YOUTUBE]6pmm_2ya0ZM[/YOUTUBE]

Với thiếu nhi, Bác là người luôn yêu thương, đùm bọc. Suốt cuộc đời cách mạng của mình, Bác đã hết lòng chăm sóc, dạy dỗ lớp mầm non của Tổ quốc, kể cả đến khi sắp qua đời, Bác còn để lại cho các cháu "muôn vàn tình thương yêu". Trong bài thơ viết vào dịp Trung thu, Bác từng bộc bạch tình cảm chân thành: "Trung thu trăng sáng như gương/ Bác Hồ ngắm cảnh nhớ thương nhi đồng/ Sau đây Bác viết mấy dòng/ Gửi cho các cháu tỏ lòng nhớ nhung".

Như có Bác Hồ trong ngày vui đại thắng - Phạm Tuyên
[YOUTUBE]EaB5S-fFQMc[/YOUTUBE]

Nhạc sĩ Phạm Tuyên đã sáng tác ca khúc này trong vỏn vẹn 2 tiếng vào đêm ngày 28/4/1975 và thu âm ngay trong chiều 30/4 để phát sóng trong bản tin thời sự đặc biệt 17h cùng ngày của Đài tiếng nói Việt Nam. Nói về bài hát của mình, nhạc sĩ từng tâm sự: "Lời bài hát như là tiếng lòng, là ước vọng bao nhiêu lâu mình mong ước, có không biết bao nhiêu người cảm động và khóc khi hát vang khúc ca này. Và cảm giác bài hát như có sẵn rồi, không phải là tôi thì sẽ là một nhạc sĩ khác của dân tộc viết ra nó".

Bài viết: http://news.zing.vn/Nhung-ca-khuc-thieu-nhi-ve-Bac-Ho-duoc-thich-nhat-post417785.html#category2

Nguồn Zing News

Top Bottom