Vật lí BT chất khí_PT Clapyeron

N

nightlady

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho mình hỏi 2 câu này được không, mình làm r đáp án sai mà không biết sửa sao
1) Một khí A có khối lượng riêng d1=1.12g/l (ở 136.5 độ C và 2 atm). Tính khối lượng riêng d2 của A ở 0 độ C và 4 atm.
Mình làm theo PT Clapyeron [TEX]\frac{p_{1}V_{1}}{T_{1}}=\frac{p_{2}V_{2}}{T2} \Leftrightarrow \frac{p_{1}}{D_{1}T_{1}}=\frac{p_{2}}{D_{2}T_{2}}[/TEX] ra 2.24g/l nhưng đáp án là 3.36g/l. Mình không hiểu sao cách làm của mình không đúng.
2) Một bình kín dung tích 10l chứa đầy không khí ở đktc. Người ta nạp thêm vào bình 5l không khí (đktc). Sau đó nung bình đến 273 độ C. Hỏi áp suất cuối cùng trong bình là bao nhiêu?
Mình cũng dùng Clapyeron với V1=10l, p1=1atm, T1=273K, V2=15l, T2=546K ra 4/3 atm nhưng đáp án là 3atm.
Mong các bạn giúp mình. Mình cảm ơn.

D

duclk

phải đổi đơn vị atm san N/m2 khi đó mới ra được kết quả 3,36g/l
bài 2 có vấn đề nạp thêm 5 l dktc thì áp suất 1atm và T =0K Sau đó nung thì đã chuyển qua trạng thái 2 rồi, quá trình này là quá trình đẳng tích thể tích không thay đổi trong bình, trạng thái đầu sẽ là p1 = 2 atm T= 273 k trạng thái sau T2 = 546K p2 sẽ là 4atm

Top Bottom