Bình luận văn học

S

sieunhanazo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

::M38::M38::M38:Có một vấn đề vừa xảy ra trong năm vừa qua đó là vụ hôi bia ở đồng nai mọi người hay bình luân về những người đã hôi bia nhé nhớ là viết dài dài nha:D

1: Chú ý tiêu đề không dùng các từ ngữ không phổ cập đúng nội dung câu hỏi
2:Sử dụng ít icon, tránh lạm dụng
3: Không sử dụng mực đỏ trong bài

Last edited by a moderator:
N

naniliti

Mình cũng ko biết dàn bài thế này đúng ko nữa, bạn xem hộ mình rrooif nhắc mình cái nhé:
1. Giới thiệu vụ việc sau đó bày tỏ quan điểm, cảm xúc chung.
2. Nguyên Nhân Vụ Việc:

* Chủ quan:
+ Ý thức người dân còn yếu kém
+ Còn thiếu tinh thần lá lành đùm lá rách, thương người như thể thương thân xa xưa của dân tộc
+ Lòng tham của 1 bộ phận người dân Việt Nam
+ Sự vị kỷ, tham lam, vô cảm chỉ biết nghĩ tới cái lợi cá nhân mà ko biết nghĩ tới người khác của 1 số đông
+ Một số người không có lòng tự trọng, tự tôn dân tộc
* Khách quan:
+ Do xã hội cơm áo gạo tiền, 1 bộ phận người dân bị thoái hóa về đạo đức
+ Xã hội chưa giáo dục, răn đe, chỉ bảo một cách sâu sắc
....................
3. Hậu Quả:
* Về xã hội:

+ Đây có thể nói là một "vụ cướp ngày", mà ko pphair là vụ cướp của một hay hai người mà là cả trăm người. Cái hậu quả trước mắt chính là hình ảnh đất nước vì lòng tham cá nhân của 1 số người mà bị bôi nhọ ko thương tiếc. Hình ảnh VN sẽ trở nên như thế nào trc bạn bè nước ngoài?
+ Những người dân hôi bia đó họ có nghĩ về hình ảnh của mình trc mắt con họ ko? Khi mà hình ảnh người lớn ảnh hưởng sâu sắc nhất tới nhân cách trẻ em VN- những mầm non tương lai của đất nc? => Nền giáo dục sẽ thoái hóa thực sự nếu có những hiện trạng này xảy ra.
* Về kinh tế:
Hậu quả vụ hôi bia thiệt hại khoảng 310 tr đồng, trong khi đó người lái xe gia đình ko khấm khá, thu nhập chỉ đủ ăn, ko có khả năng chi trả thiệt hại lớn tới như vậy. Những người hôi bia họ có nghĩ tới điều đó?
. ....
4. Ý nghĩa, đánh giá, cách khắc phục:
+ Đây là 1 hiện trạng đáng buồn...., những người hôi bia chính là những người dân Việt, những người có truyền thống... từ rất xa xưa...
+ Cần giáo dục một cách sâu sắc hơn nữa, chấn chỉnh ngay ý thức của người dân. Một khi nó đã là ý thức của số đông thì phải diệt tận gốc nếu ko sẽ lây lan tới các thế hệ sau này
............
Cách khắc phục thì có rất nhiều, mình chỉ gợi ý thế thôi, bạn có thể triển khhai theo hướng này hay ko thì ko bắt buộc

Last edited by a moderator:
Top Bottom